Công ty mới thành lập! Help me!

• Thread starter congchuaphale
  • Ngày gửi
C

congchuaphale

Guest
20/1/05
14
0
0
41
Hanoi
Công ty tôi được cấp Giấy phép ĐKKD và MST từ giữa tháng 2 nhưng cuối tháng 3 này tôi mới đi nộp tờ khai Thuế GTGT và TNDN.
Hom qua ngày 24/03 tôi đi nộp tờ khai thuế GTGT và TNDN nhưng cơ quan thuế không chấp nhận vì quá hạn.(Cũng chẳng hiểu vì sao) Mặc dù tôi biết là thuế TNDN thời hạn hết cho công ty mới thành lập là ngày 25 của tháng tiếp theo tức là ngày 25/03 mới hết hạn.Nói mãi với chi cục thuế Q. HAi Bà Trưng nơi nhận tờ khai mà người ta không nghe, cứ bảo là ngày 25/02 là phải nộp rồi. Có lẽ phải mang cho họ xem thông tư mất. Mà nếu người ta không nhận thì sao nhỉ? Cứ bắt phải nhận àh? Đúng là mệt quá, mình đi đi lại lại bao nhiêu lần....
Còn thuế GTGT cho công ty mới thành lập thì hạn nộp châm nhất ngày bao nhiêu, có phải là ngay 10/03 của tháng ngay sau không. Thế mình chậm nộp mất rồi. Không biết có được châm chước cho cty mới thành lập không?Nếu chậm thì nộp phạt bao nhiêu nhi? Các bạn giúp mình xem có văn bản nào quy định mức phạt không?Nếu nộp bổ sung thì nộp tờ khai GTGT của tháng 02 thôi ah?còn tháng 3 thì 10/04 mới phải nộp đúng không?Các bạn giúp mình với. Mình đang rất băn khoăn.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

M.Anh

Guest
28/12/05
46
0
0
Bắc Ninh
Chào bạn Congchuaphale!
1. Tờ khai thuế TNDN (theo luật Thuế TNDN) - đăng ký thuế TNDN cho năm hoạt động thì phải nộp tờ khai này chậm nhất 25/1 năm đó.

Trường hợp DN mới thành lập thì hạn nộp là ngày 25 của tháng tiếp theo tháng được cấp Giấy chứng nhận ĐKKD.

2. Tờ khai thuế GTGT hàng tháng (theo luật Thuế GTGT) - gồm có 4 mẫu biểu (Tờ khai thuế GTGT, Bảng kê GTGT đầu vào, Bảng kê GTGT đầu ra, Bảng kê các khoản không có hóa đơn) và Báo cáo sử dụng hóa đơn và ấn chỉ trong tháng thì nộp chậm nhất ngày 10 của tháng tiếp theo.

3. Quyết toán thuế TNDN, GTGT... và Báo cáo tài chính năm hoạt động - gồm ít nhất 3 mẫu biểu (Bảng cân đối KT, Báo cáo KQ hoạt động SXKD, Thuyết minh Báo cáo tài chính) thì hạn nộp là trước ngày 31/3 năm tiếp theo.

Lưu ý: Báo cáo tài chính còn phải nộp đồng thời cho Cơ quan cấp ĐKKD. (theo Luật Doanh nghiệp)

Tham khảo văn bản PL về các chế tài quy định về việc nộp muộn Tờ khai thuế, quyết toán thuế, BCTC năm... tham khảo nội dung TT41/2004/BTC và NĐ100/2004/CP.

Chúc bạn thành công!!!!!!!!!

C

congchuaphale

Guest
20/1/05
14
0
0
41
Hanoi
Cảm ơn bạn M.Anh đã giúp đỡ mình. Mình đã đọc TT và NĐ mà bạn cung cấp cho địa chỉ. Chắc là mình phải mang tiền đi nộp phạt rồi. Nhưng công ty mới thành lập không có được châm chước gì sao ha?. Buồn thật..Không biết có công ty nào rơi vào tình trạng như công ty mình không nhi?

N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
M.Anh nói:
Chào bạn Congchuaphale!
Báo cáo sử dụng hóa đơn và ấn chỉ trong tháng thì nộp chậm nhất ngày 10 của tháng tiếp theo.
Bạn ơi, cái này thì bạn nhầm lẫn 1 chút rồi, Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn thì nộp chậm nhất ngày 5 của tháng tiếp theo. :bigok:

M

M.Anh

Guest
28/12/05
46
0
0
Bắc Ninh
Nguyễn Thị Huyền Nga nói:
Bạn ơi, cái này thì bạn nhầm lẫn 1 chút rồi, Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn thì nộp chậm nhất ngày 5 của tháng tiếp theo. :bigok:
Bạn dựa vào đâu để nói vậy? Thông tư hay nghị định nào? Cty mình vẫn nộp cùng vào ngày 10 tháng sau mà! Có văn bản nào mới bạn nói cho mình biết!?:alcon:

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
M.Anh nói:
Bạn dựa vào đâu để nói vậy? Thông tư hay nghị định nào? Cty mình vẫn nộp cùng vào ngày 10 tháng sau mà! Có văn bản nào mới bạn nói cho mình biết!?:alcon:

Cái này mình vẫn nộp cùng với bộ kê khai thuế GTGT hàng tháng, hạn là 10 của tháng tiếp theo mà.
Cho mình hỏi, tờ khai thuế GTGT hàng tháng có kèm theo rất nhiều bản kê, vậy bảng kê nào bắt buộc phải nộp kể cả ko có phát sinh?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyễn Thị Huyền Nga nói:
Bạn nhầm lẫn rồi đó, "Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn" có hạn nộp chậm nhất vào ngày 10 của đầu tháng sau (Quy định tại Thông tư 120/2002/TT-BTC).

Thien Thanh_ nói:
Cho mình hỏi, tờ khai thuế GTGT hàng tháng có kèm theo rất nhiều bản kê, vậy bảng kê nào bắt buộc phải nộp kể cả ko có phát sinh?
Bạn nộp: Tờ khai thuế GTGT (mẫu số 01/GTGT), Bảng kê hàng hóa, dịch vụ bán ra (mẫu số 02/GTGT), Bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào (mẫu số 03/GTGT).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA