Nhờ các bác 1 tý về exell

• Thread starter Chicuong
  • Ngày gửi
C

Chicuong

Guest
1/3/06
25
0
1
Hai duong
Em nhờ các bậc thầy về exell giải quyết dùm em 1 vấn đề mà em cảm thấy đau đầu:
1 - Em có một sheet So KTCT.như sau:
A B C D E F ... NT ghi sổ Số Ctừ Nội dung Ghi nợ TK Ghi có TK ĐVT
- Ví dụ em có nhiều chứng từ chi cùng ngày. Và trong 1 chứng từ có nhiều định khoản phát sinh ( nhiều TK). Khi nhập vào sổ KTCT thì rất ổn
Nhưng khi em link dữ liệu sang sheet" Sổ quỹ tiền mặt " có Form như sau:
A B C D E F G
NT Chứng từ Diễn giải TK Số tiền
' Thu Chi """"""""""""""""" Thu Chi'
Tại cột C em chỉ ghi mỗi dòng 1 số của 1 chứng từ. Em muốn khi diền số của chứng từ vào cột C thì trong cột A sẽ hiện lên ngày của chứng từ đó.
Tiện thể cho em hỏi thêm là khi em chuyển đến ô của cột F "ĐVT"( bao gồm cái,kg,m2...) sẽ có 1 danh sách tự động hiện lên để em chọn mà trong 1 số file kế toán các bác vãn làm đó.khi chuyển sang ô khác thì mũi tên chon list se biến mất.
mong các bác giúp em nhé. Em đã cố gắng hết sức mình, mong các bác hiểu công việc đang làm của em. Cảm ơn các bác:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Chicuong nói:
Tại cột C em chỉ ghi mỗi dòng 1 số của 1 chứng từ. Em muốn khi diền số của chứng từ vào cột C thì trong cột A sẽ hiện lên ngày của chứng từ đó.:wall:
Bạn dùng các hàm dò tìm vlookup,match,index...sẽ link đc.

Tiện thể cho em hỏi thêm là khi em chuyển đến ô của cột F "ĐVT"( bao gồm cái,kg,m2...) sẽ có 1 danh sách tự động hiện lên để em chọn mà trong 1 số file kế toán các bác vãn làm đó.khi chuyển sang ô khác thì mũi tên chon list se biến mất.
Bạn dùng validation. Còn cách làm validation như thế nào thì bạn xem bài Hiểu thêm về Validation của chị handung107 nha.

Chúc bạn thành công.

Sửa lần cuối:
C

Chicuong

Guest
1/3/06
25
0
1
Hai duong
Vâng cảm on bác secret grasses
Em sẽ xem lại. Có gì em sẽ hỏi bác sau.