Hàng bán bị trả lại

• Thread starter nguyenhuynhtho
  • Ngày gửi
N

nguyenhuynhtho

Sơ cấp
16/11/13
17
0
0
33
HCM
Dear các anh chị!
Anh chị giúp em giải quyết vấn đề này với.
Em đang sử dụng phần mềm Misa 2012 (R44). Công ty em có bán cho KH 1 xe hàng gỗ. Do hàng vượt mức quy định cho phép nên bị trả về. Đến lần giao hàng sau mới trừ lại hàng trả đó. Khi nhập vào phần mềm phần thực tế xuất, phần hàng trả em sẽ nhập vào đâu? Và khi xuất hóa đơn thì chỉ ghi nhận số lượng đã trừ hàng trả. Bình thường em vào phần bán hàng chưa thu tiền để nhập số liệu thực tế xuất và sau do tổng hợp hóa đơn bán lẻ nhưng lần này do có trả hàng về nên em k tổng hop hóa đơn bán lẻ được. Anh chị giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ntkhiem

Sơ cấp
1/6/10
32
2
8
40
Hà Nội
Ðề: Hàng bán bị trả lại

• [FONT=Times New Roman, serif]Hạch toán nghiệp vụ liên quan đến việc trả lại hàng đã bán hoặc được giảm giá.[/FONT]
  • [FONT=Times New Roman, serif]Vào menu [/FONT][FONT=Times New Roman, serif]Nghiệp vụ\Bán hàng\ Hàng trả lại/ Giảm giá \Thêm.[/FONT]
  • [FONT=Times New Roman, serif]Chọn Khách hàng → Vào mục Chọn chứng từ → chọn mặt hàng cần trả lại hoặc được giảm giá → nhập số lượng trả lại (Nếu là hàng trả lại) và nhập số tiền được giảm (Nếu là hàng được giảm giá) [/FONT]

N

nguyenhuynhtho

Sơ cấp
16/11/13
17
0
0
33
HCM

Dạ nhưng mà em muốn vừa nhập số thực tế vừa nhập theo hoá đơn để cuối tháng làm báo cáo thuế.Em muốn theo dõi 2 phần như vậy ạ. Em phải nhập vào đâu cho chính xác nhất.

N

ntkhiem

Sơ cấp
1/6/10
32
2
8
40
Hà Nội

Vậy trường hợp của bạn là bán hàng không kiêm phiếu xuất kho
Khi phát sinh háng bán, bạn tách biệt riêng nghiệp vụ bán hàng/ bán hàng ( chưa thu tiền)
Còn việc theo dõi số liệu hàng hóa bán xuất kho bình thường
Hàng trả lại bán tiến hành nhập kho, giảm nợ của khách hàng đi là ok mà :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA