Khái niệm: DN tài chính và phí tài chính

• Thread starter Vuhaiha
  • Ngày gửi
V

Vuhaiha

Guest
28/4/05
17
0
0
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi.
Hai khái niệm: Doanh nghiệp tài chính và doanh nghiệp phi tài chính khác nhau như thế nào?
Cảm ơn mọi người trước nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Vuhaiha nói:
Các bạn cho mình hỏi.
Hai khái niệm: Doanh nghiệp tài chính và doanh nghiệp phi tài chính khác nhau như thế nào?
Cảm ơn mọi người trước nhé!
Doanh nghiệp tài chính: Công ty cổ phần, công ty TNHH 1 thành viên, 2 thành viên, liên doanh .....
Doanh nghiệp phi tài chính: các tổ chức chính phủ, xã hội, tổ chức từ thiện ....
Bạn xem thử chúng khác nhau ở điểm nào?

V

Vuhaiha

Guest
28/4/05
17
0
0
Hà Nội
Cảm ơn bạn. Theo bạn các tổ chức hoạt động phi lợi nhuận là DN phi tài chính phải không? Đầu tiên mình cũng nghĩ như vậy, nhưng công ty mình là DN sản xuất 100% vốn nước ngoài và Ngân hàng Nhà nước hướng dẫn là DN phi tài chính. Chinh vì vậy nên minh muốn hỏi hỏi người chính xác hai khái niệm này như thế nào.

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Khái niệm DNTC và DNPTC là do Ngân hàng đưa ra nhằm để so sánh cũng như kiểm soát mức độ rủi ro khi đầu tư. Theo thống kê của NH thì các khoản cho vay, đầu tư dành cho DNPTC là ít rủi ro hơn so với DNTC.
Cùng là công ty phát hành cổ phiếu, trái phiếu ra thị trường nhưng mức độ rủi ro khi biến động do suy thoái của DNPTC là 15%(trong khi đối với DNTC là 34%). Quả thực là rất khó để giải thích với bạn tiêu chí nào là DNTC hay tiêu chí nào được coi là DNPTC. Nhưng có thể nói thế này cho TH công ty của bạn: Công ty của bạn là DN 100% vốn nước ngoài mà hiện nay ở VN luật DN chưa cấp phép kinh doanh tài chính(phát hành cổ phiếu, trái phiếu, kinh doanh mua bán nợ, quản lý tài sản...) nên không thể xếp vào DN hoạt động trong lĩnh vực tài chính được.
DNTC có thể liệt kê ra: Ngân hàng, Chứng khoán, Bảo hiểm ....
DNPTC: đương nhiên là số còn lại(theo thống kê của VN con số tương đối vào khoảng 6000 DN).

Sửa lần cuối:
V

Vuhaiha

Guest
28/4/05
17
0
0
Hà Nội
Minh thấy sự phân chia như thế này hợp lý hơn. Minh sẽ tìm kiếm thông tin thêm về khái niệm này. Cảm ơn bạn nhé.

N

nguyễn thị duyên@

Sơ cấp
6/5/17
3
0
1
33
mọi người cho mình hỏi dn 100 % vấn đầu tư nước ngoài là tổ chức phi tài chính bị động hay chủ động. cám ơn mn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA