Hướng dẫn dùng ham SumProduct

• Thread starter tranpro2105
  • Ngày gửi
T

tranpro2105

Sơ cấp
2/5/10
7
0
0
25
hà nội
Hàm sumproduct

Chào các anh/chị! Xin các anh chị giải đáp hộ em dùng hàm gì trong trường hợp này:
Em làm bên cơ điện có bảng "Đề nghị thanh toán" với khối lượng tổng hợp ra từ "Bảng nghiệm thu".
Vì bảng nghiệm thu là theo tầng, tên 1 công việc được lặp lại nhiều lần. Khi sang bảng "Đề nghị thanh toán" thì cần thu gọn lại 1 chỗ.
Ví dụ: Công việc A xảy ra 3 trường hợp nghiệm thu:
1. Nghiệm thu tầng 1: KL công việc A (Trong hợp đồng) >= KL công việc A(Thực tế thi công)
2. Nghiệm thu tầng 2: KL công việc A (Trong hợp đồng) < KL công việc A(Thực tế thi công)
3. Nghiệm thu tầng 3: KL công việc A (Không có trong hợp đồng)
Bây giờ yêu cầu của chủ đầu tư là ở "bảng thanh toán" Phải tính được tổng tất cả khối lượng công việc A trong 3 trường hợp trên thành 3 dòng khác nhau để giải trình với cấp trên.
Em không biết dùng hàm nào để có thể làm được công việc đó!!!! Xin các bác cao thủ hướng dẫn trên file đính kèm, em xin cám ơn!
http://www.mediafire.com/view/x9n11oul7nww665/DNTT.xls

Khóa học Quản trị dòng tiền
HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Ðề: Mình dùng fương thức AdvancedFilter với sự trợ giúp từ macro

Cứ mở trang tính lên là số liệu sẽ được macro cập nhật

Đính kèm

• gpeFilter.rar
    15.7 KB · Lượt xem: 233
T

tranpro2105

Sơ cấp
2/5/10
7
0
0
25
hà nội

Cứ mở trang tính lên là số liệu sẽ được macro cập nhật
Bác ơi đây là ví dụ thôi, chứ bản gốc của nó có tới 200 công tác và mỗi công tác xảy ra 3 trường hợp như thế! Em thấy trên mạng họ dùng hàm Sumproduct mà e làm hoài ko ra, mong bác chi tiết hộ em tý. Em xin cám ơn!

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng

Bác ơi đây là ví dụ thôi, chứ bản gốc của nó có tới 200 công tác và mỗi công tác xảy ra 3 trường hợp như thế! Em thấy trên mạng họ dùng hàm Sumproduct mà e làm hoài ko ra, mong bác chi tiết hộ em tý. Em xin cám ơn!

Xài macro đảm bảo nhanh hơn xài =SUMPRODUCT() nhiều lần, một khi CSDL là lớn!

T

tranpro2105

Sơ cấp
2/5/10
7
0
0
25
hà nội

Xài macro đảm bảo nhanh hơn xài =SUMPRODUCT() nhiều lần, một khi CSDL là lớn!
Em đã mở cái file a gửi rồi, vào vào option của file đó enable rồi, thế mở file của em lên thì có cần thao tác gì nữa ko? chưa làm lần nào, mong các a có kinh nghiệm chỉ bảo cho 1 lần.

H

hanhpptc

Sơ cấp
3/9/09
20
1
3
53
Dak Lak
Ðề: Hàm sumproduct

Chào các anh/chị! Xin các anh chị giải đáp hộ em dùng hàm gì trong trường hợp này:
Em làm bên cơ điện có bảng "Đề nghị thanh toán" với khối lượng tổng hợp ra từ "Bảng nghiệm thu".
Vì bảng nghiệm thu là theo tầng, tên 1 công việc được lặp lại nhiều lần. Khi sang bảng "Đề nghị thanh toán" thì cần thu gọn lại 1 chỗ.
Ví dụ: Công việc A xảy ra 3 trường hợp nghiệm thu:
1. Nghiệm thu tầng 1: KL công việc A (Trong hợp đồng) >= KL công việc A(Thực tế thi công)
2. Nghiệm thu tầng 2: KL công việc A (Trong hợp đồng) < KL công việc A(Thực tế thi công)
3. Nghiệm thu tầng 3: KL công việc A (Không có trong hợp đồng)
Bây giờ yêu cầu của chủ đầu tư là ở "bảng thanh toán" Phải tính được tổng tất cả khối lượng công việc A trong 3 trường hợp trên thành 3 dòng khác nhau để giải trình với cấp trên.
Em không biết dùng hàm nào để có thể làm được công việc đó!!!! Xin các bác cao thủ hướng dẫn trên file đính kèm, em xin cám ơn!
http://www.mediafire.com/view/x9n11oul7nww665/DNTT.xls
Bây giờ mới thấy. Mình dùng hàm theo YC của bạn nhé:

Đính kèm

• DNTT.xls
    40.5 KB · Lượt xem: 177
T

tranpro2105

Sơ cấp
2/5/10
7
0
0
25
hà nội

Bây giờ mới thấy. Mình dùng hàm theo YC của bạn nhé:
Bảng anh dùng với hàm sumproduct thì oke nhưng cái hàm đó chỉ dùng bằng cách bấm vào từng ô, nếu em kéo xuống thì ko chạy các phép tương tự. Nếu nhiều công việc làm như thế lâu lắm...

T

tranpro2105

Sơ cấp
2/5/10
7
0
0
25
hà nội
Đây là cái bảng em cần làm đây, trước đưa ví dụ các anh làm em không hiểu.
https://www.dropbox.com/s/n81vmqr9h2miseu/KL Hoan cong 219 - 21.1.2013.xls
Sheet "File giải trình" là khối lượng các công việc được diễn giải ở các tầng khác nhau nên lặp lại tên rất nhiều và khối lượng nằm rải rác.
Sheet "Tổng hợp" là khối lượng các công việc được tổng hợp bằng các tổng các công việc đó diễn giải ở sheet kia.
Em dùng hàm sumproduct nhưng không thể nào kéo công thức xuống để các công việc khác làm tương tự được, mong các bác giúp đỡ. Sắp quyết toán rồi mà làm mãi ko xong. Xin cám ơn các anh/chị nhiều!

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Re: Giúp tìm hàm

Bạn lấy ví dụ cái nào lặp ở "diễn giải" mà muốn tổng hợp lên "tổng hợp"

H

hanhpptc

Sơ cấp
3/9/09
20
1
3
53
Dak Lak

Bảng anh dùng với hàm sumproduct thì oke nhưng cái hàm đó chỉ dùng bằng cách bấm vào từng ô, nếu em kéo xuống thì ko chạy các phép tương tự. Nếu nhiều công việc làm như thế lâu lắm...

Bạn kéo xuống được mà, chú ý vùng cơ sở dữ liệu lấy địa chỉ tuyết đối, ô điều kiện lấy tương đối nhé

H

hoangkhoidlk2

Trung cấp
9/3/09
68
0
6
37
Hà Nội
Ðề: Giúp tìm hàm

Tớ nghĩ dùng sumif là được rồi mà, ko biết có hiểu đúng ý bạn ko, nhưng tổng hợp từ sheet file giải trình lên sheet tổng hợp thì dùng sumif tớ cũng lấy được với điều kiện là diễn giải

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
568
99
28
66
HCM city

Em đã mở cái file a gửi rồi, vào vào option của file đó enable rồi, thế mở file của em lên thì có cần thao tác gì nữa ko? chưa làm lần nào, mong các a có kinh nghiệm chỉ bảo cho 1 lần.
Thường thì có hai cách:
(1) Đổ dữ liệu thật sang file mẫu xài;
(2) Copy macro sang file chính của bạn xài;
Cách này cần xem macro của tác giả đang ở ngăn nào thì chép vô ngăn đó;

T

tranpro2105

Sơ cấp
2/5/10
7
0
0
25
hà nội

Tớ nghĩ dùng sumif là được rồi mà, ko biết có hiểu đúng ý bạn ko, nhưng tổng hợp từ sheet file giải trình lên sheet tổng hợp thì dùng sumif tớ cũng lấy được với điều kiện là diễn giải
https://www.dropbox.com/s/ixe944aj3med5w6/ViDu.xls
File của em ví dụ đây, bác thử hộ em cái. Trong đó sheet "tổng hợp" thì công việc là là tổng khối lượng các công việc đó nằm ở các tầng bên sheet "diễn giải"
Thường thì có hai cách:
(1) Đổ dữ liệu thật sang file mẫu xài;
(2) Copy macro sang file chính của bạn xài;
Cách này cần xem macro của tác giả đang ở ngăn nào thì chép vô ngăn đó;

Bạn kéo xuống được mà, chú ý vùng cơ sở dữ liệu lấy địa chỉ tuyết đối, ô điều kiện lấy tương đối nhé
file ví dụ đây, anh thử hộ em cái xem sao, và sao cho dùng hàm SUMPRODUCT ở công việc thứ 1 e kéo được tương tự vs các công việc sau, cám ơn a nhiều

H

hoangkhoidlk2

Trung cấp
9/3/09
68
0
6
37
Hà Nội
Ðề: Hướng dẫn dùng ham SumProduct

Hic, mãi tớ mới tải được cái file lên, có phải cái mà bạn muốn là cái này ko hả pro

Đính kèm

• ViDu.xls
    36 KB · Lượt xem: 124
H

hoangkhoidlk2

Trung cấp
9/3/09
68
0
6
37
Hà Nội

Bạn xem thế này đã được chưa, tranpro

Đính kèm

• ViDu(5).xls
    42.5 KB · Lượt xem: 115
T

thanhlongpcb

Sơ cấp
3/12/13
25
1
0
37
Hà Nội

Em chưa hiểu Macro là gì vậy các anh ?

T

thuynga12

Sơ cấp
9/8/13
15
0
1
35
ha nam

Anh chị nào biết nhiều về Macro chỉ giúp em với, em chưa biết chút nào về macro cả, thanks

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
568
99
28
66
HCM city
Ðề: Re: Giúp tìm hàm

Bài này mình nhớ là đã gặp & giải quyết rồi (Có thể chưa đến nơi đến chốn theo iêu cầu của tác gia)
Bài này làm macro thì không khó;

Mỗi vấn đề chưa hiểu là tại trang 'Tổng hợp A-B', mỗi nội dung công việc bạn chừa ra 3 dòng; Như vậy sẽ cho số liệu vào đó như thế nào?
Nếu là 2 hay 5 dòng trống thì còn hiểu! (rằng cho theo 'Nhà' hay cho theo 'Tầng')

Chờ í kiến từ bạn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA