hóa đơn trễ

• Thread starter 112
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
Công ty em mua hàng tháng 8/2003 chua thanh toán nên bên bán chưa xuất hóa đơn
Em dã làm phiếu nhập kho và tính vào chi phí phần chưa có thuế lô hàng đó
Vậy cho em hỏi khi bên bán xuất hóa đơn cho em thì em kê thuế đó vào T4 năm 2004 co được ko như thế có được cơ quan thuế chấp nhận ko( Dù biết rằng đó là lô hàng của năm 2003 đã hạch toán và làm BCTC)
Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTV

Guest
Vậy vào thời điểm bạn nhập kho hàng chỉ căn cứ số lượng, không có HĐ nên trong báo cáo thuế tháng đó bạn không thể báo cáo HĐ này được, do đó khi xuất hiện HĐ vào thời đỉêm hiện tại thì tháng hiện tại bạn mới báo cáo HĐ này được, nhưng không hiểu tại sao bên bán lại không xuất hóa đơn theo hàng nhỉ vì HĐ đó là căn cứ để chứng minh nguồn gốc hàng hóa khi lưu thông trên đường, khi nằm trong kho của bạn, và là căn cứ để bạn thanh toán. Sao lại phải đợi thanh toán mới xuất HĐ nhỉ.

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
To NTV
Vậy khi em nhận được hóa đơn và kê thuế thì phần trị giá vốn hàng hóa em sẽ kê như thế nào trong biểu mẫu 03 (Bàng ke hàng hóa dịch vụ mua vào)
Vì phần này em đã được tính vào giá vốn hàng năm 2003 rồi . Nếu kê vào nữa là thành 2 lần ko thể đuơc
(Vì công ty em làm hợp đồng khách hàng nên em dựa vào đơn giá trong hợp đồng và số lượng theo phiếu nhập kho để tính giá vốn hàng hóa)Vậy có đúng ko

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Vậy là đúng, nhưng sẽ bị phạt hành chính về quản lý sử dụng hóa đơn, chẳng còn cách nào giải quyết tốt hơn là không khấu trừ đầu vào cho hóa đơn đó - coi như quên không hạch toán (trường hợp giá trị thuế nhỏ - nếu lớn thì đành phải hạch toán và đợi ....)

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
To HYper Theo em nghĩ vì đây la lỗi do bên xuất hóa đơn chậm chứ như bên em nhận hóa đơn thì sao lại bị phat ạ .(Vì em được biết qui định của tài chính là bán hàng phải xuất hóa đơn cho dù đã nhận được tiền hay chưa)
Nếu hóa đơn này em kê thuế thì có phải kê phần giá vốn ko hay là chỉ kê thuế thôi
Em cảm ơn

Q

quocnghia

Guest
24/3/04
64
0
6
Tại sao không khấu trừ, trên đời có người chê tiền thiệt sao ?
Tại sao các bạn không tìm cách nào để cả hai không bị phạt mà thuế không có cách gì phạt bạn. Có khi nào bạn vào quán phở ăn hai tô phở thì người ta đưa phiếu tính tiền từng tô ?!. Có khi nào đem phiếu tính tiền về thanh toán với thủ quỹ, nhân viên "bảo vệ" hỏi bạn ăn lúc mấy giờ.?

H

hongminh

Guest
11/2/04
51
0
0
113
Hà Nội
www.mylinh.info
Mình muốn hỏi là ngày bên bán xuất hóa đơn cho bên Cty của bạn, năm 2003 hay 2004 ?

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
To HôngMinh
Bên bán xuất hóa đơn cho bên em vào ngày 16/04 năm 2004
sắp tời là phải kê hóa đơn đó theo chị em xử lý HĐ đó như thế nào mà ko để cơ quan thuế phạt
Em cảm ơn nhiều

A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Originally posted by 112@Apr 17 2004, 06:16 PM
Theo em nghĩ vì đây la lỗi do bên xuất hóa đơn chậm chứ như bên em nhận hóa đơn thì sao lại bị phat ạ.
Đây là do giao kèo 2 bên, như vậy cty em cũng vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn chứng từ rồi còn gì.

Ko kê khai số thuế đó thì cũng phải điều chỉnh, kê khai thì vướng. Nhưng theo AC thì cứ kê khai, mục giá chưa thuế em cũng đưa vào ===> mục đích là để quyết toán thuế GTGT năm 2004. Nói chung là chẳng có cách gì trọn vẹn cả, nếu giá trị vừa vừa thì cơ quan thuế cũng ko sờ đến đâu.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Cơ quan tôi là công ty XD. và tôi cũng gặp nhiều TH như vậy. nhưng đến khi quyết toán thuế không bị người ta nói gì. cũng có thể là do giá trị không lớn.
Khoản chi phí này khi mua hàng tôi vẫn ghi tăng theo giá trị không thuế
sau này nhận hóa đơn thì ghi như thanh toán tiền hàng + thuế.
( nhưng như vậy về luật là sai, còn thực tế thì lại gặp rất nhiều nhất là mua hàng tại thời điểm cuối năm )

D

deka

Guest
__ Lúc nhập hàng thì cứ ghi theo giá trị nhập (chưa thuế)... lúc nhận được hóa đơn thì chỉ ghi phần thuế không thôi..

__ Nhưng mà T08 mà mãi đến 2004 mới có hóa đơn thì hơi kỳ đấy...

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA