Quy định ngày trả lương tháng?

  • Thread starter phamquynhmay
  • Ngày gửi
P

phamquynhmay

Sơ cấp
16/6/09
10
0
0
35
Ha noi
Hiện nay em có một thắc mắc nhỏ, em xin nhờ các anh chị giúp đỡ.

Trong công ty em ký hợp đồng ngày trả lương là 25 hàng tháng. Tuy nhiên, có người nói rằng như vậy là chậm lương vì quy định phải trả lương trước ngày 15 hàng tháng.

Trong khi đó, em đọc các điều luật thấy trong nghị định 114 thì nói chả trậm 15 ngày mới bị phạt. Em mong nhận được giúp đỡ của mọi người ạ
 
P

phamthuyduong

Sơ cấp
3/7/09
6
0
1
ha noi
mình cũng quan tâm vấn đề này :help:
 
R

River Plate

Sơ cấp
Cty bạn trả lương đúng theo điều khoản ghi trong HĐLĐ và Thỏa ước Lao động Tập thể (nếu có) thì OK, không sao cả.
Như Cty tôi là trả lương trong khoảng thời gian từ ngày 1-5 của tháng sau.
 
VTM

VTM

Cao cấp
14/10/05
5,518
81
48
TÂY NAM BỘ
Hiện nay em có một thắc mắc nhỏ, em xin nhờ các anh chị giúp đỡ.

Trong công ty em ký hợp đồng ngày trả lương là 25 hàng tháng. Tuy nhiên, có người nói rằng như vậy là chậm lương vì quy định phải trả lương trước ngày 15 hàng tháng.

Trong khi đó, em đọc các điều luật thấy trong nghị định 114 thì nói chả trậm 15 ngày mới bị phạt. Em mong nhận được giúp đỡ của mọi người ạ

mình cũng quan tâm vấn đề này :help:

Không phải qui định trả lương trước ngày 15, mà cụ thể là:
ND114

Điều 8. Trường hợp đặc biệt quy định tại khoản 1 Điều 59 của Bộ luật Lao động là những trường hợp do thiên tai, hoả hoạn hoặc lý do bất khả kháng khác quy định tại điểm d, khoản 1 Điều 38 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp nhưng không khắc phục được thì được phép trả lương chậm, nhưng không quá một tháng và phải đền bù cho người lao động như sau:

1. Nếu thời gian trả lương chậm dưới 15 ngày, thì không phải đền bù.

2. Nếu thời gian trả lương chậm từ 15 ngày trở lên, thì phải đền bù một khoản tiền ít nhất bằng số tiền trả chậm nhân với lãi suất tiền gửi tiết kiệm không kỳ hạn của ngân hàng thương mại, nơi doanh nghiệp, cơ quan mở tài khoản giao dịch thông báo tại thời điểm trả lương.
Theo qui định trên thì chậm 15 ngày là tính từ ngày phải trả lương theo giao kết ở hợp đồng lao động.
Ví dụ: Giao kết trả lương vào ngày 1 hàng tháng nhưng DN trả lương từ ngày 16 => phải đền bù.

Riêng trường hợp của chủ topic, nếu giao kết trả lương vào ngày 25 hàng tháng mà DN trả lương sau 15 ngày tính từ ngày 25 thì phải đền bù.
Ví dụ: Giao kết trả lương vào ngày 25 hàng tháng nhưng DN trả lương từ ngày 11 (của tháng sau) trở đi => phải đền bù.
 

Thành viên trực tuyến

  • NguyenKieuTrinh
  • Nội thất Dung Thủy

Xem nhiều