Trợ cấp BHXH

  • Thread starter pthao
  • Ngày gửi
P

pthao

Thành viên thân thiết
7/10/03
153
0
0
35
Ho Chi Minh City
#1
Một nviên trong cty( cty TNHH)
Cty đã đóng BHXH cho nv này được 03 tháng
bây giờ nv này bị ốm, phải nghỉ việc 03 ngày có đơn thuốc của bác sĩ nhưng bs không nói sẽ phải nghỉ ốm 03 ngày như vậy mà nv này xin nghỉ :

Thì tiền lương 03 ngày nghỉ việc này Dn mình không phải trả cho nv đó

Nhưng Về phía BHXH :

thì họ có tra trợ cấp trong trường hợp này không ?̉ ( theo mình được biết hình như bằng 75% x mức lương người đó đóng BHXH / số ngày làm việc trong tháng x 03 ngày nghỉ này đúng không ?)

Hay là trường hợp trợ cấp này chỉ áp dụng lđ nhập viện thôi ( bệnh nặng )

Vì theo mình được biết

Điều 7: Quy định về thời gian tối đa người lao động được hưởng trợ cấp ốm đau như sau:
1/ Đối với người lao động làm việc trong điều kiện bình thường:
- 30 ngày trong 1 năm, nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm;
- 40 ngày trong 1 năm, nếu đã đóng bảo hiểm từ 15 năm đến dưới 30 năm;
- 50 ngày trong 1 năm, nếu đã đóng bảo hiểm từ 30 năm trở lên;

Điều 9:
1/ Mức trợ cấp ốm đau, nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau hoặc thực hiện các biện pháp kế hoạch hoá dân số bằng 75% mức tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ việc.
 
HaiAu

HaiAu

Thành viên thân thiết
2/10/03
139
0
16
56
Quảng Ninh
www.bienngoc.com
#2
BHXH chỉ trả cho người lao động trong các trường hợp được bệnh viện xác nhận là có bệnh, và ghi rõ người lao động được nghỉ việc từ ngày nào đến ngày nào, thì BHXH sẽ căn cứ trên số ngày được nghỉ đó để chi trả.
Trường hợp như bạn nói được coi là người lao động xin nghỉ việc không hưởng lương, có nghĩa là DN không phải trả lương, nhưng người đó cũng không được hưởng trợ cấp ốm đau của BHXH, vì không có giấy cho ngày nghỉ của bẹnh viện.
 

Thành viên trực tuyến

  • Phương Hạ 111
  • Huyền Mia
  • huong238
  • huygia88
  • hoang lao ta
  • Phạm Hoàng An
  • daongocnam0603
  • Huongtb205
  • linhlinh09
  • TÔ KIM THUẬN
  • xediengiatot
  • Thiên Thu Bùi
  • anhlee0303
  • bravo2018

Xem nhiều