Có ai biết thời hạn trả lời văn bản của cơ quan thuế đối với doanh nghiệp ?

  • Thread starter vochau83
  • Ngày gửi
vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Công ty mình có gửi công văn hỏi về thủ tục hoàn thuế bên công ty mình ngoài Tổng cục thuế, ngoài đó đã nhận công văn ngày 13/10 nhưng đến hôm nay ngày 24/10 rồi mà cty mình vẫn chưa nhận được văn bản trả lời từ phía TCT. Mình nghe nói thời hạn này là 05 ngày có đúng ko ạ? Mong gia đình webketoan giúp cho, hoặc ai có văn bản về cái này xin giúp mình.
 
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
452
25
28
Hà Nội
Công ty mình có gửi công văn hỏi về thủ tục hoàn thuế bên công ty mình ngoài Tổng cục thuế, ngoài đó đã nhận công văn ngày 13/10 nhưng đến hôm nay ngày 24/10 rồi mà cty mình vẫn chưa nhận được văn bản trả lời từ phía TCT. Mình nghe nói thời hạn này là 05 ngày có đúng ko ạ? Mong gia đình webketoan giúp cho, hoặc ai có văn bản về cái này xin giúp mình.
BẠN xem trong thủ tục hành chính mà Bộ tài chính ban hành xem xem nó ở chỗ nào ?
 
Huynh Tuong Vi

Huynh Tuong Vi

Sơ cấp
18/9/09
98
11
18
Quan 7 - TP. HCM
Công ty mình có gửi công văn hỏi về thủ tục hoàn thuế bên công ty mình ngoài Tổng cục thuế, ngoài đó đã nhận công văn ngày 13/10 nhưng đến hôm nay ngày 24/10 rồi mà cty mình vẫn chưa nhận được văn bản trả lời từ phía TCT. Mình nghe nói thời hạn này là 05 ngày có đúng ko ạ? Mong gia đình webketoan giúp cho, hoặc ai có văn bản về cái này xin giúp mình.

Nếu CQT xác nhận đã nhận được văn bản của Công ty bạn thì chắc chắn họ sẽ trả lời thôi, bạn nên chờ thêm vài hôm nữa.
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,061
472
83
Thủ Đô
Công ty mình có gửi công văn hỏi về thủ tục hoàn thuế bên công ty mình ngoài Tổng cục thuế, ngoài đó đã nhận công văn ngày 13/10 nhưng đến hôm nay ngày 24/10 rồi mà cty mình vẫn chưa nhận được văn bản trả lời từ phía TCT. Mình nghe nói thời hạn này là 05 ngày có đúng ko ạ? Mong gia đình webketoan giúp cho, hoặc ai có văn bản về cái này xin giúp mình.
Luật Quản Lý Thuế số 78/2006/QH 11 quy định :
Chương VII
THỦ TỤC HOÀN THUẾ

Điều 59. Trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế, công chức quản lý thuế trong việc tiếp nhận hồ sơ hoàn thuế
1. Trường hợp hồ sơ hoàn thuế được nộp trực tiếp tại cơ quan quản lý thuế, công chức quản lý thuế tiếp nhận và đóng dấu tiếp nhận hồ sơ, ghi thời gian nhận hồ sơ, ghi nhận số lượng tài liệu trong hồ sơ.
2. Trường hợp hồ sơ hoàn thuế được gửi qua đường bưu chính, công chức quản lý thuế đóng dấu ghi ngày nhận hồ sơ và ghi vào sổ văn thư của cơ quan quản lý thuế.
3. Trường hợp hồ sơ hoàn thuế được nộp thông qua giao dịch điện tử thì việc tiếp nhận, kiểm tra, chấp nhận hồ sơ hoàn thuế do cơ quan quản lý thuế thực hiện thông qua hệ thống xử lý dữ liệu điện tử.
4. Trường hợp hồ sơ hoàn thuế chưa đầy đủ, trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, cơ quan quản lý thuế phải thông báo cho người nộp thuế để hoàn chỉnh hồ sơ.
Như vậy, ngầm hiểu rằng hồ sơ hoàn thuế của bạn đã đầy đủ.

Hồ sơ hoàn thuế đầy đủ, thì đến bước này :

Điều 60. Trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế trong việc giải quyết hồ sơ hoàn thuế

1. Việc phân loại hồ sơ hoàn thuế được quy định như sau:
a) Hồ sơ thuộc diện hoàn thuế trước kiểm tra sau là hồ sơ của người nộp thuế có quá trình chấp hành tốt pháp luật về thuế và các giao dịch được thanh toán qua ngân hàng thương mại hoặc tổ chức tín dụng khác.
Chính phủ quy định cụ thể việc phân loại hồ sơ thuộc diện hoàn thuế trước, kiểm tra sau;
b) Hồ sơ không thuộc diện quy định tại điểm a khoản này thì thuộc diện kiểm tra trước hoàn thuế sau.
2. Đối với hồ sơ thuộc diện hoàn thuế trước, kiểm tra sau thì chậm nhất là mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được đủ hồ sơ hoàn thuế, cơ quan quản lý thuế phải quyết định hoàn thuế hoặc thông báo về việc chuyển hồ sơ sang diện kiểm tra trước, hoàn thuế sau hoặc thông báo lý do không hoàn thuế.
3. Đối với hồ sơ thuộc diện kiểm tra trước, hoàn thuế sau thì chậm nhất là sáu mươi ngày, kể từ ngày nhận được đủ hồ sơ hoàn thuế, cơ quan quản lý thuế phải quyết định hoàn thuế hoặc thông báo lý do không hoàn thuế.
4. Quá thời hạn quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này, nếu việc chậm ra quyết định hoàn thuế do lỗi của cơ quan quản lý thuế thì ngoài số tiền thuế phải hoàn, cơ quan quản lý thuế còn phải trả tiền lãi theo quy định của Chính phủ.
=> Tuỳ thuộc vào việc DN bạn thuộc diện nào thì thời hạn CQ Thuế trả lời hồ sơ hoàn thuế có được hoàn hay ko được hoàn, ...là bao lâu theo quy định trên.

Muốn rõ hơn về quy trình hoàn thuế, bạn tham khảo QĐ 1458/QĐ-TCT ngày 14/10/2009, file đính kèm.
 
Sửa lần cuối:
vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Cám ơn bạn đã trả lời, thật ra bên mình đã kiểm tra và có quyết định hoàn của Chi cục rồi, nhưng đến khi lên Cục để ban lệnh hoàn thì lại ko thấy và Cục trả lời bằng văn bản tạm ngưng hoàn vì một số lý do "...."
Do vậy, mình mới gửi công văn để hỏi mấy bác ngoài Tổng cục, nhưng đợi không biết khi nào mới trả lời đây nữa, gọi điện thì họ kêu chờ chỉ đạo của cấp trên, rồi có khi phải xin ý kiến các đơn vị liên quan...nên không biết lúc nào!!
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,061
472
83
Thủ Đô
Cám ơn bạn đã trả lời, thật ra bên mình đã kiểm tra và có quyết định hoàn của Chi cục rồi, nhưng đến khi lên Cục để ban lệnh hoàn thì lại ko thấy và Cục trả lời bằng văn bản tạm ngưng hoàn vì một số lý do "...."
Do vậy, mình mới gửi công văn để hỏi mấy bác ngoài Tổng cục, nhưng đợi không biết khi nào mới trả lời đây nữa, gọi điện thì họ kêu chờ chỉ đạo của cấp trên, rồi có khi phải xin ý kiến các đơn vị liên quan...nên không biết lúc nào!!
Cục trả lời bằng văn bản tạm ngừng hoàn vì lý do gì ? tạm ngừng thì tạm trong bao lâu ? Nếu văn bản CỤC trả lời ko rõ ràng thời gian tạm ngừng thì DN làm công văn hỏi CỤC để được rõ?
 
P

pdpvinh

Sơ cấp
15/12/09
1
0
0
33
Tp.HCM
cho mình hỏi trong trường hợp gởi công văn yêu cầu Cơ quan thuế hướng dẫn cụ thể về 1 loại thuế nào đó (ví dụ như Thuế như nhập cá nhân).

Hiện tại có văn bản pháp luật nào qui định thời hạn mà Cơ quan thuế trả lời công văn đó hay không???

Thông thường thực tế nếu cơ quan Thuế "không vui" thì có thể ngâm công văn đó tận năm sau trả lời :(
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều