Thuế TNDN nộp thưa

• Thread starter Tran Thi Huong
  • Ngày gửi
T

Tran Thi Huong

Guest
23/7/05
95
0
0
Ha noi
Co ban nao giúp minh vơi !
mình có tinh huống như sau :
năm 2005 minh có số dư nợ trên TK 3334 la 22.000.0000
dự tính thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp trong năm 2006 là : 29.000.000
vậy khi mình nộp thuế thu nhập dự tính của năm 2006 minh có được trừ khoản thuế thu nhập doanh nghiệp minh đã nộp thừa ko ?
cho mình hoi thêm một trường hợp nưa
Công ty 100 % vốn nước ngoài đăng ký đi vào hoạt động tháng 4 năm 2006 nhưng thực tế thi vẫn chưa có hoạt động gì( vì nhà xưởng chưa xây dựng xong ). Vậy Công ty có phải làm tờ khai thuế thuế TNDN của năm 2006 không ?
mong các bạn giúp mình với !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quangminh

Guest
24/3/06
18
0
0
Hanoi
Về nguyên tắc bạn được trừ số nộp thừa vào số phải nộp năm sau nhưng tại thời điểm quyết toán thuế (cuối năm nay). Do vậy bạn không thể trừ vào số tạm nộp được. Cũng giống như trường hợp chuyển lỗ cũng vậy!

Bạn vẫn phải làm tờ khai thuế VAT theo mẫu "Mẫu tờ khai thuế GTGT cho dự án đầu tư" Vì công ty bạn đang trong quá trình xây dựng cơ bản (trước hoạt động). Bạn thử tìm thông tư 127, Nghiêm cứu xem nhé!

N

Nguyen hai yen

Guest
21/12/05
175
0
0
46
ha noi
Mình cũng đã hỏi cán bộ quản lý thuế về trường hợp như của bạn nhưng họ vẫn yêu cầu nộp đầy đủ mà không được trừ đâu.

L

le thi kim xuan

Guest
27/4/06
11
0
0
ha noi
cho mình hỏi một chút nhé công ty mình đăng ký lãi năm nay cao hơn năm ngoái (do bị qly thuế ép ko thi ko nhận tờ khai ) nhưng năm nay lam ăn kém quá doanh thu có khi chỉ bằng một nửa năm ngoái do đó lãi se ít đi mình phải làm thế nào bây giờ .Xin mọi người chỉ giùm cám ơn nhiều

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
le thi kim xuan nói:
cho mình hỏi một chút nhé công ty mình đăng ký lãi năm nay cao hơn năm ngoái (do bị qly thuế ép ko thi ko nhận tờ khai ) nhưng năm nay lam ăn kém quá doanh thu có khi chỉ bằng một nửa năm ngoái do đó lãi se ít đi mình phải làm thế nào bây giờ .Xin mọi người chỉ giùm cám ơn nhiều
Nếu trong 6 tháng đầu năm bạn kinh doanh kém hiệu quả hơn năm ngoái thì bạn có thể làm bảng báo cáo tài chính 6 tháng để chứng minh tình hình đồng thời kèm với công văn xin được giảm thuế TNDN dựa theo tình hình họat động 6 tháng đầu năm cho cán bộ quản lý thuế.

L

lehienminh

Guest
22/5/06
9
0
0
408 C11 Nam Thanh Cong
Bạn chỉ được chuyển lỗ khi có biên bản kiểm tra quyết toán thuế tại đơn vị bạn xác nhận là công ty bạn bị lỗ và dư nợ số thuế trên khi đấy mới được. Công ty mình năm 2004 lỗ và đã tạm nộp là 12 triệu đến cuối năm 2005 cq thuế xuống kiểm tra quyết toán thuế xác nhận lỗ mà cty mình đã tạm nộp thuế thu nhập 2005 rồi nên 2005 được chuyển lỗ và 2006 được bù trừ số thuế tạm nộp năm 2004 sang.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA