Định khoản TGNH

• Thread starter trangPV
  • Ngày gửi
T

trangPV

Guest
29/3/06
8
0
0
sai gon
Chào các anh chị.

Em là lính mới, học hành thì ít nên khi làm việc gặp trở ngại không biết hỏi ai, nay gặp được trang web này em mừng quá.

Cho em hỏi tý nhé.

Công ty em xuất khẩu, thanh toán bằng tiền USD. Nhưng khi viết hoá đơn thi quy ra tiền việt và theo tỷ giá liên ngân hàng. 1 tháng sau khách thanh toán bằng tiền USD. tiền USD được chuyển vào TK ngoại tệ. nếu muốn dùng số tiền đó thì lại phải bán USD cho ngân hàng và quy ra tiền VNĐ, nhưng khổ nỗi Sếp bán mổi lần một ít. vậy em hạch toán thế nào ah. tỷ giá có khi lên có khi xuống. hic, em đang điên với nó lắm ạ. Mong các anh chị giúp em. Cám ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoabattu0901

Guest
2/3/06
73
0
6
41
Nha Trang
Hiện nay chúng ta không còn dùng tỷ giá hạch toán nữa, mà chỉ dùng tỷ giá thực tế.
Khách hàng chuyển tiền trả tiền hàng sau 1 tháng, nếu cùng tỷ giá ghi trên hoá đơn thì không nói gì, còn nếu chênh lệch thì bạn đưa vào TK 413- Chênh lệch tỷ giá. Đợi đến cuối kỳ kết chuyển qua 635 hoặc 515.

Còn việc sếp lệnh rút tiền, thì bạn cứ hạch toán tiền Việt bình thường, cuối kỳ căn cứ và tỷ giá thực tế của ngân hàng xửlý chênh lệch này 1 lần.
Mình đã làm như thế ở đơn vị mình, bạn tham khảo thử xem

C

camtu2507

Guest
21/3/06
8
0
0
HCM
Vì trên tài khoản 112.2 chúng ta phải hạch toán bằng tiền việt, và theo dõi số lượng USD ngoại bảng.
nên khi bán bạn chuyển từ 112.1 sang 112.2
112.2 thì số tiền bằng số lượng usd * tỷ giá đầu kỳ
112.1 thì số tiền bằng sl USD * tỷ giá thực tế lúc bán
do vậy giữa 2 tk này sẽ có 1 phần chênh lệch, tuỳ trường hợp mà mình N413 hay C413
Nếu bạn thấy để cuối tháng khó xử lý thì lúc nào phát sinh xử lý lúc đó.
Vài ý bạn tham khảo xem sao!
chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA