Hoàn thuế GTGT từ xây dựng

• Thread starter TTKH
  • Ngày gửi
T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Mình đang gặp rắc rối ở một công ty (thuộc lĩnh vực Nhà hàng) như sau. Mong các bạn có kinh nghiệm cho ý kiến giúp đỡ, mình cám ơn.
Công ty mình đang làm là 1 nhà hàng mới thành lập được 4 tháng nay, từ tháng 12/05 đến tháng 02/06 là chỉ xây dựng, đến tháng 3 mới bắt đầu có doanh thu. Thuế GTGT được khấu trừ đến thời điểm này (cuối tháng 03/06)là xấp xỉ 100tr.
Vừa rồi sếp bảo mình làm hồ sơ xin hoàn thuế cho phần xây dựng này. Mình nghiên cứu và đọc mãi thủ tục về hoàn thuế GTGT mà không thấy trường hợp nào quy định cụ thể cho việc hoàn thuế này.
Vậy thì công ty mình có được hoàn thuế GTGT khi đã làm hồ sơ hoàn thuế GTGT trong ba tháng này nộp cho cơ quan thuế hay phải đợi đúng 1 năm thì mới có thể làm thủ tục xin hoàn (điều kiện là sau 1 năm số tiền thuế GTGT này còn được khấu trừ )
Mong các bạn chỉ giúp vì sếp mình bảo cần rút tiền này ra làm vốn lưu kinh doanh.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
Bạn vẫn làm thủ tục hoàn thuế bình thường nhé, Cty mình thành lập từ tháng 5/2005, ban đầu cũng chỉ có những hoá đơn XD, mình đã làm thủ tục xin hoàn thuế từ tháng 10 và đã được hoàn rồi. Chúc bạn vui :drummer:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu công ty bạn đã phát sinh doanh thu rồi thì trong 3 tháng liên tục trở lên mà thuế "âm" thì sẽ được hoàn thuế GTGT.

Quy định bạn đọc áp dụng trong trường hợp: thời gian đầu tư một năm trở lên mà không có doanh thu.

TTKH nói:
Mình đang gặp rắc rối ở một công ty (thuộc lĩnh vực Nhà hàng) như sau. Mong các bạn có kinh nghiệm cho ý kiến giúp đỡ, mình cám ơn.
Công ty mình đang làm là 1 nhà hàng mới thành lập được 4 tháng nay, từ tháng 12/05 đến tháng 02/06 là chỉ xây dựng, đến tháng 3 mới bắt đầu có doanh thu. Thuế GTGT được khấu trừ đến thời điểm này (cuối tháng 03/06)là xấp xỉ 100tr.
Vừa rồi sếp bảo mình làm hồ sơ xin hoàn thuế cho phần xây dựng này. Mình nghiên cứu và đọc mãi thủ tục về hoàn thuế GTGT mà không thấy trường hợp nào quy định cụ thể cho việc hoàn thuế này.
Vậy thì công ty mình có được hoàn thuế GTGT khi đã làm hồ sơ hoàn thuế GTGT trong ba tháng này nộp cho cơ quan thuế hay phải đợi đúng 1 năm thì mới có thể làm thủ tục xin hoàn (điều kiện là sau 1 năm số tiền thuế GTGT này còn được khấu trừ )
Mong các bạn chỉ giúp vì sếp mình bảo cần rút tiền này ra làm vốn lưu kinh doanh.

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Rất cám ơn bạn Huyền Nga và Tú Anh. Mình sẽ làm hồ sơ hoàn thuế ngay sau khi đã nộp báo các thuế của tháng 03/06 này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA