Hạch toán khấu hao theo quyết định 48

• Thread starter luchieucf
  • Ngày gửi
L

luchieucf

Guest
Cháo các anh chị, cho em hỏi 2 vấn đề

thứ nhất
Công ty em áp dụng chế độ kế toán theo quyết định 48 hoạt động trong lĩnh vực sản xuất cà phê và thương mại
nhưng không có hóa đơn đầu ra về cà phê vì không có doanh thu nhưng vẫn có hóa đơn mua cà phê đầu vào vậy cty có cần phải trích khấu hao cho nhà máy chế biến cà phê không ( nhà máy chế biến cà phê hiện không hoạt động nhưng chưa trích khấu hao hết)
Thứ hai
năm trước kế toán của công ty trích khâu hao nhà máy chế biến cà phê như thê có đúng không
Nợ TK 64229
Có TK 214

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh
Ðề: Hoạch toán khấu hao theo quyết định 48

Cháo các anh chị, cho em hỏi 2 vấn đề

thứ nhất
Công ty em áp dụng chế độ kế toán theo quyết định 48 hoạt động trong lĩnh vực sản xuất cà phê và thương mại
nhưng không có hóa đơn đầu ra về cà phê vì không có doanh thu nhưng vẫn có hóa đơn mua cà phê đầu vào vậy cty có cần phải trích khấu hao cho nhà máy chế biến cà phê không ( nhà máy chế biến cà phê hiện không hoạt động nhưng chưa trích khấu hao hết)
Thứ hai
năm trước kế toán của công ty trích khâu hao nhà máy chế biến cà phê như thê có đúng không
Nợ TK 64229
Có TK 214

- Công ty bạn có hóa đơn đầu vào, mà không có hóa đơn đầu ra, DN cũng đang ngừng sản xuất chế biến ??? Vậy Bạn nhập Cà phê vào để chế biến làm gì nhỉ???
- Thứ 2: Mọi TSCĐ thuộc sở hữu của DN nếu chưa Khấu hao hết đều phải trích khấu hao (Bạn nên tham khảo Điều 9 - Thông tư 45/2013)
- Thứ 3: Trong trường hợp Dây truyền SX ngừng hoạt động thì Chi phí khấu hao sẽ bị loại ra khỏi CHI PHÍ HỢP LÍ khi xác định thuế TNDN. Do vậy nếu năm trước Dây truyền của bạn không hoạt động thì Bạn phải loại chi phí KH (trong thời gian không hoạt động) đó ra khỏi Chi phí khi QT thuế TNDN. Còn việc hạch toán thì thực ra đây không phải là Tài sản phục vụ Quản lý doanh nghiệp nên đưa vào TK 642 cũng không hợp lý, Theo mình Bạn có thể đưa PHẦN KHẤU HAO TRONG THỜI GIAN TSCD KO SỬ DỤNG nó vào TK 811 để tiện tách ra khỏi Chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA