Hạch toán khấu hao theo quyết định 48

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi luchieucf, 28 Tháng mười một 2013.

3,476 lượt xem

  1. luchieucf

    luchieucf Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ea phê - Krong păc - Đăk lăk
    Cháo các anh chị, cho em hỏi 2 vấn đề

    thứ nhất
    Công ty em áp dụng chế độ kế toán theo quyết định 48 hoạt động trong lĩnh vực sản xuất cà phê và thương mại
    nhưng không có hóa đơn đầu ra về cà phê vì không có doanh thu nhưng vẫn có hóa đơn mua cà phê đầu vào vậy cty có cần phải trích khấu hao cho nhà máy chế biến cà phê không ( nhà máy chế biến cà phê hiện không hoạt động nhưng chưa trích khấu hao hết)
    Thứ hai
    năm trước kế toán của công ty trích khâu hao nhà máy chế biến cà phê như thê có đúng không
    Nợ TK 64229
    Có TK 214
     
    #1
  2. ngogianghia

    ngogianghia Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    199
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Bắc Ninh
    Ðề: Hoạch toán khấu hao theo quyết định 48

    - Công ty bạn có hóa đơn đầu vào, mà không có hóa đơn đầu ra, DN cũng đang ngừng sản xuất chế biến ??? Vậy Bạn nhập Cà phê vào để chế biến làm gì nhỉ???
    - Thứ 2: Mọi TSCĐ thuộc sở hữu của DN nếu chưa Khấu hao hết đều phải trích khấu hao (Bạn nên tham khảo Điều 9 - Thông tư 45/2013)
    - Thứ 3: Trong trường hợp Dây truyền SX ngừng hoạt động thì Chi phí khấu hao sẽ bị loại ra khỏi CHI PHÍ HỢP LÍ khi xác định thuế TNDN. Do vậy nếu năm trước Dây truyền của bạn không hoạt động thì Bạn phải loại chi phí KH (trong thời gian không hoạt động) đó ra khỏi Chi phí khi QT thuế TNDN. Còn việc hạch toán thì thực ra đây không phải là Tài sản phục vụ Quản lý doanh nghiệp nên đưa vào TK 642 cũng không hợp lý, Theo mình Bạn có thể đưa PHẦN KHẤU HAO TRONG THỜI GIAN TSCD KO SỬ DỤNG nó vào TK 811 để tiện tách ra khỏi Chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN
     
    #2

Chia sẻ trang này