Thue TNCN

• Thread starter kimchi29
  • Ngày gửi
K

kimchi29

Guest
Mã:
Xin chao cac bac,
Em muon tham khao y kien cua cac Bac ve viec nop thue TNCN cho phan thu nhap phu them tu mot don vi khac nhu the nao. So la`, don vi em co thuc hien ky hop dong lao dong khong thoi han doi voi mot so giang vien dang day/cong tac tai cac don vi khac (ho da thuc hien dong bao hiem XH-YT tai cac don vi do' roi), thu lao duoc tinh va thanh toan theo so gio thuc te tham gia tai don vi. Nhu vay don vi chung em khong phai nop BHXH-BHYT cho cac doi tuong nay co duoc khong? va muc thu nhap hang thang cua cac vị nay co duoc ap dung theo khung thue suat doi voi thu nhap thuong xuyen khong ? (vi` muc thu nhap khong dong deu cho tung thang va co thang khong phat sinh) 

Rat mong som nhan duoc chi dan tu cac Bạc

Xin chào các bác.
Em muốn tham khảo ý kiến của các bác về việc nộp thuế TNCN cho phần thu nhập phụ thêm từ một đơn vị khác như thế nào. Đơn vị em có thực hiện ký hợp đồng lao động không thời hạn đối với một số giảng viên đang dạy/ công tác tại các đơn vị khác (họ đã thực hiện đóng bảo hiểm XH -YT tại các đơn vị đó rồi), thù lao được tính và thanh toán theo số giờ thực tế tham gia tại đơn vị. Như vậy đơn vị chúng em không phải nộp BHXH - BHYT cho các đối tượng này có được không? và mức thu nhập hàng tháng của các vị này có được áp dụng theo khung thuế suất đối với thu nhập thường xuyên không? (vì mức thu nhập không đồng đều cho từng tháng và có tháng không phát sinh)
Rất mong sớm nhận được chỉ dẫn từ các Bác.

K. C

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

conan3931

Bình thường nhất.
27/1/04
106
0
16
45
Hà nội
Truy cập trang
Chào bạn Kimchi, chắc bạn là thành viên mới nên chưa sử dụng quen, bạn nên chú ý bài viết phải có dấu để cho các thành viên dễ đọc và cùng thảo luận. Conan đã sửa bài giúp bạn.
Bạn ấn phím F9 trên bàn phím và nhìn dưới cùng của trang web ở thanh Status đến khi hiện ra Mode: Telex [........] thì được, và cứ gõ theo kiểu telex.

K

kimchi29

Guest
Gui Conan,
Rat cam on vi ban da chinh sua giup toi, ket noi toi chua tung su dung qua kieu go telex nen danh phai cao loi cung ban. Neu co the ban giup minh voi. Thanks.

C

conan3931

Bình thường nhất.
27/1/04
106
0
16
45
Hà nội
Truy cập trang
Thế này nhé,
Bạn hãy ấn phím chức năng, <span style='color:purple'>phím F9 ở bàn phím. Bạn ấn cho đến khi nhìn thấy ở thanh Status cuối màn hình hiện ra dòng Mode: Telex [F8= Spelling; F9= TypingMode; F12= On/ Off] khi đó bạn gõ tiếng việt bình thường như bạn đã soạn thảo trong word i'. Cố gắng viết bài có dấu nhé. </span>

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
kimchi29 Bạn bấm tiếp F9 sẽ chuyển qua kiễu gõ VNI là gõ được tiếng Việt

R

Rose

Guest
Chỗ mình cũng đang phải nộp thuế TNCN cho NLĐ. Theo Pháp lệnh thuế TNCN thì thu nhập thường xuyên là những khoản TN như : Thu nhập quà biếu tặng, TN chuyển giao công nghệ, TN về thiết kế kỹ thuật và trúng sổ xố .. Vậy những NV ở cty bạn sẽ theo khung thuế suất của TNTX.
Cty bạn cũng ko nhất thiết phải nộp BHXH cho họ mà, bởi vì đấy là thoả thuận của hai bên thội
Chúc bạn thành công!

K

kimchi29

Guest
Tôi đã ứng dụng được rồi đây. Cảm ơn các bác nhiều lắm!

Theo như lời bàn của Rose thì đơn vị mình sẽ không phải tạm trích 10% trên tổng thu nhập cho mỗi lần chi trả cho các nhân viên này sao? vì cũng có lời bàn rằng đây là các khoản thu nhập thường xuyên do tham gia các hoạt động kinh doanh dịch vụ không thuộc diện chịu thuế TNDN nên mỗi lần chi trả thu nhập thì cơ quan chi trả thu nhập phải tạm khấu trừ 10% trên tổng thu nhập. Chính vì vậy mà mình đang bị rối rắm trong cái mớ bòng bong không biết phải áp dụng mức thuế suất khi thu nhập > 3triệu hay phải tạm trích 10%, mà nếu phải áp dụng kiểu trích 10% thì oan quá vì thu nhập của họ luôn <3triệu.
Các Bác có sáng kiến nào cho "vẹn cả đôi đường" không thì chỉ giúp em với...?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bên bạn ký hợp đồng với họ thế nào???? Nếu hợp đồng trả lương theo tháng thì đó là thu nhập thường xuyên, còn theo yêu cầu giảng dạy bất thường thì đó không được coi là thu nhập thường xuyên.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
đề tài về thuế TNCN đã có một bài tranh luận trên diện đàn wkt, bạn có thể tham khảo lại cho rõ thêm.
Thu nhập của các vị giảng viên này là thu nhập thường xuyên phải đóng thuế TN. Điều này Virgin có thể chắc chắn 99,9% (vì có văn bản hướng dẫn của thuế).
Em muốn tham khảo ý kiến của các bác về việc nộp thuế TNCN cho phần thu nhập phụ thêm từ một đơn vị khác như thế nào. Đơn vị em có thực hiện ký hợp đồng lao động không thời hạn đối với một số giảng viên đang dạy/ công tác tại các đơn vị khác (họ đã thực hiện đóng bảo hiểm XH -YT tại các đơn vị đó rồi), thù lao được tính và thanh toán theo số giờ thực tế tham gia tại đơn vị. Như vậy đơn vị chúng em không phải nộp BHXH - BHYT cho các đối tượng này có được không? và mức thu nhập hàng tháng của các vị này có được áp dụng theo khung thuế suất đối với thu nhập thường xuyên không? (vì mức thu nhập không đồng đều cho từng tháng và có tháng không phát sinh)
Virgin nghĩ bạn không cần nộp BHXH-BHYT cho các giảng viên này, bạn có thể áp dụng theo khung thuế suất đối với thu nhập thường xuyên.

K

kimchi29

Guest
Em vẫn chưa hiểu rõ về cách kê khai và trích nộp cho phần thu nhập thường xuyên này. Theo như thông tư 05/2002/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 78/2001/ND/CP thì việc kê khai đối với các khoản thu nhập thường xuyên ngoài tiền lương tiền công như thu nhập do tham gia các hoạt động kinh doanh dịch vụ không thuộc diện chịu thuế TNDN cụ thể: dịch vụ tư vấn theo hợp đồng dài hạn, dạy học, dạy nghề, luyện thi, biểu diễn văn hóa ...để đảm bảo tổ chức thu nộp kịp thời, sau mỗi lần chi trả thu nhập thì cơ quan chi trả thu nhập tạm khấu trừ 10% trên tổng thu nhập. Cơ quan chi trả thu nhập có trách nhiệm kê khai nộp thuế và cấp biên lai thuế cho cá nhân có thu nhập chịu thuế (trích nguyên văn tại điểm 3.4-mục III tổ chức kê khai thu nộp thuế) của thông tư nói trên.
Như vậy thì mặc dù đơn vị em ký hợp đồng lao động (không thời hạn) và đăng ký lao động tại Phòng LDTBXH của quận cho các vị giảng viên này thì vẫn phải thực hiện việc kê khai khấu trừ như trên ư? Hay là vẩn được áp dụng theo cách thu nhập bình quân tháng> 3 triệu thì mới kê khai nộp thuế ?
Các Bác ơi giúp em thông suốt vụ này với !!!!
:wall :help :help :help