Lệch thuế

• Thread starter KhanhVan
  • Ngày gửi
K

KhanhVan

Sơ cấp
30/3/06
15
0
1
39
Dalat
Chào các anh chị, em kinh nghiệm chưa nhiều nên mong các anh chị giúp em với,là thế này:
Số liệu trên TK thuế GTGT hàng tháng của năm 2005 lệch so với sổ kế toán,tháng nào cũng bị lệch mấy đồng,và cứ thế mà lệch đến bây giờ luôn
Vd: Số thuế còn được khấu trừ chuyển sang nam 2006 trên tờ khai là 3256000,thì trên sổ là 3247000,số liệu trên sổ là đúng,khi làm quyết toán em làm theo số đúng trên sổ,vậy giờ em phải làm điều chỉnh tờ khai như thế nào?có phải làm giải trình từng tháng kèm theo Tk điều chỉnh không ạ?Và còn điều này nữa chính vì số lệch đó mà đã làm cho số thuế đã nộp thiếu mất mấy ngàn đồng,Số còn thiếu này xử lý làm sao?em để vào dư có 33311 chuyển vào năm 2006 đúng không?mong các anh chị trả lời giúp em nhé,em gấp lắm,Cảm ơn mấy anh chị trước nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Kế toán mà làm lệch 1 đồng thôi thì cũng tìm đủ mệt rồi. Nói vậy để bạn vào số liệu trên Tờ khai thuế và trên Sổ thuế GTGT cho khớp, tuy rằng số bị lệch chỉ là vài nghìn.

Bạn có thể điều chỉnh lại theo số đúng vào Tờ khai thuế GTGT tháng, lý do điều chỉnh là: sai sót trong kê khai. Chỉ cần điều chỉnh số tổng cộng vào Tờ khai thuế của một tháng thôi.

Khi điều chỉnh xong, bạn nhớ nhìn vào TK 133 để bù trừ thuế GTGT đầu vào với thuế GTGT đầu ra nhé!

C

camly

Guest
14/4/06
3
0
0
37
Hanoi-nghean
Nếu lệch 1 đồng thì sao? nếu trên giấy nộp tiền là 8 đồng, em "ép" vào sổ là đã nộp 7 đồng được không ạ?

M

mickeylucky

Guest
11/4/06
126
0
0
TP HCM
ép Là ép Như Thế Nào , Bạn Thấy Sai Thì Phải Sửa Từ Nguồn Sai đó, Có Thể Làm Bút Tóan điều Chỉnh Lại, Hay Giải Trình Trong Tờ Khai, đừng ép Như Thế Nhé , Sau Này Mệt Lắm đó

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
camly nói:
Nếu lệch 1 đồng thì sao? nếu trên giấy nộp tiền là 8 đồng, em "ép" vào sổ là đã nộp 7 đồng được không ạ?

Chế độ điều chỉnh là "Chỉnh cái sai thành cái đúng".
Sổ của bạn đúng thì chỉnh tờ khai theo sổ.
Nếu bạn ép sổ 7 đồng ---> "sửa cái đúng thành cái sai" ----> Sai hết

Khi điều chỉnh trong tờ khai thuế, Bạn nên gửi theo một bảng kê chi tiết, diễn giải mỗi tháng sai bao nhiêu, lý do sai, sai tại chứng từ nào...
Để sau này mở ra còn biết.

Chúc bạn vui

H

HuongGiang

Guest
1/9/05
28
0
0
Ha Noi
Theo mình thì bây giờ bạn cứ để nguyên số thuế trên sổ và điều chỉnh tk thuế. Nhưng theo như mình biết thì 28/2/06 đã hết hạn nộp BC quyết toán thuế GTGT rồi mà.
Bạn hãy giữ nguyên số dư trên sổ.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
HuongGiang nói:
Theo mình thì bây giờ bạn cứ để nguyên số thuế trên sổ và điều chỉnh tk thuế. Nhưng theo như mình biết thì 28/2/06 đã hết hạn nộp BC quyết toán thuế GTGT rồi mà.
Bạn hãy giữ nguyên số dư trên sổ.

Dear Huong Giang,

Dù muộn gửi điều chỉnh vẫn hơn không gửi.

N

NGOXUANLONG

Guest
10/11/05
15
0
1
HCMC
làm công văn (trong năm) hoặc bảng điều chỉnh (khi nộp báo cáo quyết toán), cơ chế tự khai tự nộp tự chịu trách nhiệm