Mỗi tuần một chuyên đề

Sai ký hiệu hoá đơn khi kê khai thuế GTGT

• Thread starter minhhai90
  • Ngày gửi
M

minhhai90

Sơ cấp
19/10/11
3
0
0
33
hải dương
:wall:Các anh chị giúp em với. Hôm trước em có kê khai thuế GTGT nộp cho chi cục thuế. Hôm nay xem lại mới phát hiện ra em bị sai ký hiệu hoá đơn của mấy cái Hoá đơn đầu vào. VD: 08AA/10P thì viết thành 08AA/11P.
Không biết như thế có làm sao không? Em mới đi làm nên không biết. Có ai biết thì bảo giúp em với. Liệu có bị phạt không?
Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
:wall:Các anh chị giúp em với. Hôm trước em có kê khai thuế GTGT nộp cho chi cục thuế. Hôm nay xem lại mới phát hiện ra em bị sai ký hiệu hoá đơn của mấy cái Hoá đơn đầu vào. VD: 08AA/10P thì viết thành 08AA/11P.
Không biết như thế có làm sao không? Em mới đi làm nên không biết. Có ai biết thì bảo giúp em với. Liệu có bị phạt không?
Em cảm ơn!
Bạn làm công văn giải trình thôi tr/h này ko bị phạt bạn nhé.

M

minhhai90

Sơ cấp
19/10/11
3
0
0
33
hải dương
Cảm ơn anh nhiều! hic. Nhưng anh ơi công văn giải trình viết như thế nào ạ?
Mang ra chi cục thuế để nộp à? Em lo quá cơ. hic

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Cảm ơn anh nhiều! hic. Nhưng anh ơi công văn giải trình viết như thế nào ạ?
Mang ra chi cục thuế để nộp à? Em lo quá cơ. hic
Làm lại tờ khai mới cho đúng + pho to tờ khai cũ đã nộp + công văn giải trình
Công văn giải trình thì bạn nêu rõ sai sót đã điều chỉnh thế thôi.

P

phamngocdiem

Sơ cấp
10/9/11
26
0
1
35
da lat
hì. Trước mình mới làm lần đầu cũng bị lộn như dzậy đó. Mình in lại tờ khai rồi đem ra cục thuế đổi luôn. Chỉ nói là e đổi lại tờ khai bởi vì ghi lộn tên HĐ còn số liệu thì đúng, chị bên thuế biểu mình ghi bút mực lên tờ khai này là tờ khai thay thế. Dzậy là OK.Chả có công văn j cả. Chắc tại bên cục thuế mình làm người ta dễ tính thì phải.

K

khuchatthienthan

Sơ cấp
11/5/09
27
0
0
35
hà nội
t nghĩ bạn nộp dc dễ dàng thế là do chưa hết hạn nộp tờ khai thôi.còn bình thường vẫn cần công văn giải trình mà

N

npt912

Guest
2/11/09
21
0
0
Thành phố TPHCM
Làm lại tờ khai mới và giải trình theo mẫu 01KBS trong Phần mềm HKKT thuế là được thôi . Việc này đơn giản mà có gì phải phức tạp lên nhỉ ?
Sai có cái ký hiệu cũng ko ảnh hưởng gì cho lắm , chừng nào sai số tiền thuế thì mới quan trọng .

Đúng vậy, nếu còn trong tháng kê khai thì được nộp lại, sang tháng khác thì làm công văn giải trình. Mà gọi là công văn giải trình nghe " đao to búa lớn" quá, túm lại là làm lại tờ khai khác theo mẫu 01/KBS trong phần mềm HTKK thôi !

C

congtytnhh

Trung cấp
9/7/11
134
0
0
35
thái nguyên
chỗ thuế mình thì thường nếu có sai sót gì thì mình sẽ điện cho mấy anh ở phòng kiểm tra nói là bị sai như vậy cho mình nên đổi nhé là mấy anh ok liền. mình nộp muộn mấy lần nhưng cứ lên xin chút xíu là họ đồng ý ghi cho vào những ngày trong thời hạn luôn. chắc thuế chỗ mình dễ hơn. nên mình chẳng phải làm giải trình gì cả.
bây giờ bạn cứ thử làm lại và in ra song rồi gọi điện cho họ và hỏi họ xem nên làm thế nào và nhờ họ là cho mình đôỉ lại thử xem họ có đồng ý không

H

hanny250

Trung cấp
4/8/11
71
0
6
Hạ Long - Quảng Ninh
Em cảm ơn!
Chỗ mình cũng vậy thôi, gọi điện cho bên thúê quản lý mình nhờ các anh ấy đổi hộ từ khai cho mình là được, lần trước mình cũng vậy thôi, chứ chẳng cần phải làm công văn giải trình đâu vì có sai số tiền đâu, chỉ sai ký hiệu hoá đơn thôi nên bảo họ đổi lại cho tờ khai là được, yên tâm đi không bị phạt đâu(mà lần trước mình đổi cũng quá hạn nộp chứ không phải trong hạn nộp đâu):thumbsup:

Z

zhu ge liang

Sơ cấp
18/12/08
7
0
0
hồ chí minh
trường hợp này không cần in tờ khai 01KHBS. Cái này còn tùy thuộc vào quy định của chi cục quản lý cty bạn. có nơi bạn chỉ cần in lại bộ đúng và mang lên nộp bảo là nộp thay thế tờ khai mà mà bạn đã làm sai. Có nơi bạn phải làm công văn giải trình : nội dung :tên cty, MST, địa chỉ, lý do giải trình

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
cứ mặc kệ nó, ko cần nộp lại hay giải trình gì cả, cái này cho là sai sót, mà sai sót này không ảnh hửong đến thuế phải nộp, nên chả bị làm sao cả, mà cũng ko có ai mà phát hiện cái sai xót nhỏ xí này đâu

Sửa lần cuối:
Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Em cảm ơn!
Sai thì phải làm lại cho đúng, còn về công văn giải trình thì cũng có nơi cần, có nơi không đòi hỏi, bạn cứ làm cho chắc ăn. Vấn đề này không làm tăng số thuế phải nộp nên không bị phạt đâu bạn nhé.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Làm lại tờ khai mới và giải trình theo mẫu 01KBS trong Phần mềm HKKT thuế là được thôi . Việc này đơn giản mà có gì phải phức tạp lên nhỉ ?
Sai có cái ký hiệu cũng ko ảnh hưởng gì cho lắm , chừng nào sai số tiền thuế thì mới quan trọng .

Đúng vậy, nếu còn trong tháng kê khai thì được nộp lại, sang tháng khác thì làm công văn giải trình. Mà gọi là công văn giải trình nghe " đao to búa lớn" quá, túm lại là làm lại tờ khai khác theo mẫu 01/KBS trong phần mềm HTKK thôi !
Túm lại là bạn đang hướng dẫn sai.

Bạn có biết khi nào thì mới dùng 01/KHBS ko?

Còn cái Công Văn- theo quy định tại TT 28/2011/TT-BTC là phải có.

D

daibangxanhntd2

Sơ cấp
25/4/08
9
0
1
Nam Dinh
Ðề: Sai ký hiệu hoá đơn khi kê khai thuế GTGT

Làm công văn giải trình là tốt nhất, nói có sách mách có chứng mà

T

tamle91

Guest
24/7/15
2
0
1
32
báo cáo thuế của quý 2 năm 2014 cty sai ký hiệu hoá đơn cũng nhiều. Bây h em kiểm tra lại thấy sai . Cho hỏi bây giờ em cần làm gì ạ

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
báo cáo thuế của quý 2 năm 2014 cty sai ký hiệu hoá đơn cũng nhiều. Bây h em kiểm tra lại thấy sai . Cho hỏi bây giờ em cần làm gì ạ
không quan trọng, nên ko cần làm gì cả em ơi, chỉ khi sai về số tiền thuế thì mới phải lám báo cáo đều chỉnh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA