Hạch toán lãi vay ngân hàng!

• Thread starter HÀ THỊ TÚ VÂN
  • Ngày gửi
H

HÀ THỊ TÚ VÂN

Guest
Công ty tôi vay tiền ngân hàng, chuyển vào tài khoản tiền gởi của công ty và phải chịu lãi suất tiền vay đồng thời được hưởng lãi tiền gởi. lãi suất tiền vay qua tháng sau ngân hàng mới tính còn lãi tiền gởi thì được hưởng liền trong tháng. nếu hạch toán lãi tiền gởi vào doanh thu hoạt động tài chính thì công ty có lãi, nhưng thực tế phải chịu lãi tiền vay lớn hơn lãi tiền gởi. vậy phải hạch toán như thế nào cho đúng?
Mặt khác, Hiện tại, Công ty tôi chưa sử dụng số tiền đó mà cho một Công ty khác vay và chỉ tính lãi bằng lãi vay ngân hàng, tôi phải làm như tjhế nào cho hợp lý.

Lần sau đề nghị bạn đặt tên đề tài cho đúng quy định!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen thi hue trinh

Guest
24/3/06
3
0
0
47
tp.hcm
Khi nhận lãi tiền gừi thì bạn hạch toán vào TK515, còn khi nào ngân hàng tính lãi tiền vay thí lúc đó bạn hạch toán vào TK635

N

nguyen thi hue trinh

Guest
24/3/06
3
0
0
47
tp.hcm
Khi nhận lãi tiền gừi thì bạn hạch toán vào TK515
còn khi nào ngân hàng tính lãi tiền vay thí lúc đó bạn hạch toán vào TK635

H

HoangHaVan

Guest
21/2/06
90
0
0
TP.HCM
Hạch toán như trên là đúng rồi, thì các nghiệp vụ kinh tế phát sinh như thế nào mình phản ánh như thế ấy.
Chi phí tài chính, là những chi phí phải trả khi sử dụng vốn, bạn dùng vốn để kinh doanh tạo ra lợi nhuận chứ ko phải để bỏ vào ngân hàng để phát sinh lãi.
Kinh doanh chính của bạn là SXKD chứ ko phải là tài chính, nên chi phí tài chính lớn hơn là lẻ đương nhiên. Trong một kỳ kế toán, thì việc hạch tóan chí tài chính sau 6 tháng ko ảnh hưởng gì.

A

accphan

Guest
16/5/06
3
0
0
Hanoi
Theo tôi tủy thuộc vào quy mô hoạt động của doanh nghiệp nhỏ hay lớn đẻ dùng tài khoản cho đơn giản và phản anh đúng sự việc ( ví dụ : dùng tài khoản đầu 7 để thể hiện lãi tiền gửi, và tài khoản đầu 6 thể hiện trả lãi vay)
theo bạn ý kiến của tôi có được không ?

X

X_manhung

Guest
17/5/05
31
2
8
42
Hà Nội
nguyen thi hue trinh nói:
Khi nhận lãi tiền gừi thì bạn hạch toán vào TK515, còn khi nào ngân hàng tính lãi tiền vay thí lúc đó bạn hạch toán vào TK635
Chứng từ lãi TG là Giấy báo có của NH:
Nợ 112
Có 515
Chứng từ lãi tiền vay là Thông báo lãi của NH:
Nợ TK635
Có 335.
Khi ngân hàng thu lãi thì chứng từ là UNC, Giấy báo nợ, Phiếu chi (nếu nộp TM)
Nợ 335
Có 112,111

T

truongngocdiep

Guest
14/3/08
1
0
0
38
Hà Nội
Cho em hỏi nếu lãi vay ngân hàng mà đến cuối kỳ vẫn chưa trả được thì khoản 635 đó có được tính vào chi phí trong kỳ để làm giảm chi phí không ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA