Cách kê khai tờ khai bổ sung GTGT KHBS và mẩu công văn gửi chi cục thuế ?

• Thread starter pehaheo
  • Ngày gửi
pehaheo

pehaheo

Sơ cấp
20/3/13
31
0
6
33
TP Ho Chi Minh
Các anh/chị giúp em với ạ. Công ty em bị gọi len đói chiếu chéo hóa đơn và loại ra 2 hóa đơn của 1 doanh nghiệp bỏ trốn địa điểm kinh doanh. Em phỉa làm tờ khai điều chỉnh lại nhưng em chưa làm bao giờ và cũng không biết phải viết công văn giải trình như thể nào . Có anh/chi nào có mẫu giải trình trường hợp này giúp em với ạ.
- kê khai bổ dung là mình sẽ trừ trực tiếp 2 hóa đơn đó trên tờ khai bổ sung phải không ạ. Tổng 2 hóa đơn mua vào của công ty là 30tr, tờ khai chính thức là 33,4tr vậy giờ em khai lai tổng giá trị hóa đơn mua vào là 3,4tr phải không ạ.
- Còn mục giải trình ở KHBS em phải ghi như thế nào cho hợp lý, và gửi kèm tài lieu nào ạ.
- Cho em xin mẫu giải trình trong trường hợp này với ah
Em cảm ơn mọi người nhiều lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Cách kê khai tờ khai bổ sung GTGT KHBS và mẩu công văn gửi chi cục thuế ?

Các anh/chị giúp em với ạ. Công ty em bị gọi len đói chiếu chéo hóa đơn và loại ra 2 hóa đơn của 1 doanh nghiệp bỏ trốn địa điểm kinh doanh. Em phỉa làm tờ khai điều chỉnh lại nhưng em chưa làm bao giờ và cũng không biết phải viết công văn giải trình như thể nào . Có anh/chi nào có mẫu giải trình trường hợp này giúp em với ạ.
- kê khai bổ dung là mình sẽ trừ trực tiếp 2 hóa đơn đó trên tờ khai bổ sung phải không ạ. Tổng 2 hóa đơn mua vào của công ty là 30tr, tờ khai chính thức là 33,4tr vậy giờ em khai lai tổng giá trị hóa đơn mua vào là 3,4tr phải không ạ.
- Còn mục giải trình ở KHBS em phải ghi như thế nào cho hợp lý, và gửi kèm tài lieu nào ạ.
- Cho em xin mẫu giải trình trong trường hợp này với ah
Em cảm ơn mọi người nhiều lắm
02 hóa đơn này em kê khai vào tháng nào? nếu loại tiền thuế GTGT của 02 hóa đơn này ra thì tình hình thuề của tờ khai thuế tháng này thế nào? giảm chỉ tiêu 43 hay tăng chỉ tiêu 40?

pehaheo

pehaheo

Sơ cấp
20/3/13
31
0
6
33
TP Ho Chi Minh

02 hóa đơn này em kê khai vào tháng nào? nếu loại tiền thuế GTGT của 02 hóa đơn này ra thì tình hình thuề của tờ khai thuế tháng này thế nào? giảm chỉ tiêu 43 hay tăng chỉ tiêu 40?
Em kê khai vào tháng 03/2013. Làm tăng chỉ tiêu 40 ạ. Anh cho em mail đợc không ạ. Em gửi tờ khai GTGT tháng 3 và tờ điều chỉnh bổ sung, anh xem qua giúp em với ạ, trong tuần sau em phải làm cho xong nhưng em không biết là mình điều chỉnh có đúng không nữa.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em kê khai vào tháng 03/2013. Làm tăng chỉ tiêu 40 ạ. Anh cho em mail đợc không ạ. Em gửi tờ khai GTGT tháng 3 và tờ điều chỉnh bổ sung, anh xem qua giúp em với ạ, trong tuần sau em phải làm cho xong nhưng em không biết là mình điều chỉnh có đúng không nữa.
Tăng chỉ tiêu 40 thì em chỉ cần làm tờ khai điều chỉnh tháng 03/2013 [ ở tờ khai điều chỉnh em ghi lại doanh thu và thuế bán ra theo số đúng ( số đã loại 2 tờ hóa đơn kia ra) xong ghi lại sang KHBS ghi nội dung điều chỉnh vào ].

Nộp tờ khai điều chỉnh và tiến hành nộp tiền thuế tăng lên đó vào NSNN + tiền chậm nộp là xong em.

pehaheo

pehaheo

Sơ cấp
20/3/13
31
0
6
33
TP Ho Chi Minh

Vậy công văn giải trình em gửi bên chi cục thuế thì em giải thích lý do như thế nào cho hợp lý ạ.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Vậy công văn giải trình em gửi bên chi cục thuế thì em giải thích lý do như thế nào cho hợp lý ạ.

Trường hợp của em không có nộp công văn gì cả, chỉ làm trong trường hợp sau xem hướng dẫn
Theo TT28/2011/TT-BTC
Trường hợp 4: Người nộp thuế sau khi nộp hồ sơ thuế GTGT cho cơ quan thuế, phát hiện sai sót cần kê khai bổ sung điều chỉnh nhưng không làm tăng, giảm số thuế GTGT phải nộp (sai sót về doanh thu hàng hóa, dịch vụ bán ra, mua vào v.v…), thì người nộp thuế có văn bản giải trình kèm theo tờ khai thuế GTGT mới thay thế, không lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS.

Cơ quan thuế căn cứ văn bản giải trình, điều chỉnh lại số liệu tờ khai người nộp thuế kê khai bổ sung, điều chỉnh theo số liệu tờ khai mới.
Theo TT156/2013/TT-BTC
c) Các trường hợp khai bổ sung hồ sơ khai thuế
c.1) Trường hợp người nộp thuế khai bổ sung hồ sơ khai thuế không làm thay đổi tiền thuế phải nộp, tiền thuế được khấu trừ, tiền thuế đề nghị hoàn thì chỉ lập Tờ khai thuế của kỳ tính thuế có sai sót đã được bổ sung, điều chỉnh và gửi tài liệu giải thích kèm theo, không phải lập Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS.
Đã khai KHBS thì không phải nộp công văn nhé em.

A

aogiac4551

Trung cấp
1/2/07
130
1
18
TP.HCM

Trả lời:
Trường hợp 1: Cty bạn mua hóa đơn bị cơ quan CA điều tra yêu cầu thì bạn bắt buộc phải loại hóa đơn đó ra để tránh bị CA gọi lên gọi xuống, dính líu đến mua bán hóa đơn
Trường hợp 2: bỏ trốn do các chi cục thuế thông báo thì bạn vẫn có thể giải trình nếu mình có đủ phiếu thu, phiếu chi, hợp đồng, chứng từ thanh toán qua ngân hàng theo quy định thì hóa đơn mình vẫn hợp lệ, không cần điều chỉnh.
Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT có 2 trường hợp.
Nếu số tiền 33,4tr nằm ở chỉ tiêu số [40a] và chỉ tiêu [40] thì bạn điều chỉnh vào đúng ngay kỳ kê khai của bạn ví dụ tháng 1/2013 thì chỉnh ngay tháng 1/2013 chỉ tiêu [37] hoặc [38]

Nếu số tiền 33,4tr nằm ở chỉ tiêu số [41] và chỉ tiêu [43] thì bạn điều chỉnh vào kỳ kê khai hiện tại của bạn ví dụ hôm nay là 03/12/2013 thì tờ khai tháng 1/2013 thì chỉnh vào kỳ kê khai tháng 11/2013 chỉ tiêu [37] hoặc [38].
CHúc bạn điều chỉnh chính xác nhé. trường hợp này mình đã chỉnh nhiều lần và được nhiều chi cục thuế đồng ý, nếu ai không đồng ý thì bạn cứ hỏi người đó là :"mới vô làm hả"