Hỏi về việc Điều chỉnh lại sổ sách, số liệu sau khi Cơ quan thuế kiểm tra?

• Thread starter cuonghahong
  • Ngày gửi
C

cuonghahong

Sơ cấp
1/5/10
20
0
0
38
bac kan
Chào cả nhà! Mọi người giúp mình nhé!
Chi cục thuế vừa kiểm tra DN mình. Sau khi kiểm tra, có một sai sót là:Có một số hàng hóa mua vào, do bên mình không thực hiện đúng chế độ thanh toán nên không được chấp nhận số thuế GTGT đầu vào. Bây h mình phải điều chỉnh lại sổ sách và nộp lại báo cáo tài chính.
Vậy các bạn cho mình hỏi:
- Với những lô hàng đó, mình định khoản lại thế nào (có phải là: Nợ 156 (tiền hàng + tiền thuế)/ Có 111 đúng không?) Như vậy, giá vốn sẽ bao gồm cả số thuế GTGT àh? Nếu vậy, bây h mình sẽ phải lập lại bảng kê luân chuyển hàng hóa của từng tháng từ thời điểm nhập vào lô hàng nêu trên, để từ đó xác định lại giá vốn hàng bán cả năm để lên báo cáo tài chính, đồng thời biết được trong lô hàng mình bị sai phạm kia có còn chuyển sang wa năm nay không à?
- Với số hàng này, m không tăng giá bán mà mình vẫn tiếp tục bán với giá cũ mặc dù như vậy m sẽ bị lỗ, BCTC không đẹp. Như vậy có ổn không?
Mong các bạn giúp đỡ. Thank u so much!

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chi cục thuế vừa kiểm tra DN mình. Sau khi kiểm tra, có một sai sót là:Có một số hàng hóa mua vào, do bên mình không thực hiện đúng chế độ thanh toán nên không được chấp nhận số thuế GTGT đầu vào. Bây h mình phải điều chỉnh lại sổ sách và nộp lại báo cáo tài chính.
- Với những lô hàng đó, mình định khoản lại thế nào (có phải là: Nợ 156 (tiền hàng + tiền thuế)/ Có 111 đúng không?) Như vậy, giá vốn sẽ bao gồm cả số thuế GTGT àh? Nếu vậy, bây h mình sẽ phải lập lại bảng kê luân chuyển hàng hóa của từng tháng từ thời điểm nhập vào lô hàng nêu trên, để từ đó xác định lại giá vốn hàng bán cả năm để lên báo cáo tài chính, đồng thời biết được trong lô hàng mình bị sai phạm kia có còn chuyển sang wa năm nay không à?
- Với số hàng này, m không tăng giá bán mà mình vẫn tiếp tục bán với giá cũ mặc dù như vậy m sẽ bị lỗ, BCTC không đẹp. Như vậy có ổn không?
- CQ Thuế đã ra Quyết Định truy thu VAT hay kết luận gì chưa ?

C

cuonghahong

Sơ cấp
1/5/10
20
0
0
38
bac kan
- CQ Thuế đã ra Quyết Định truy thu VAT hay kết luận gì chưa ?
Có quyết định truy thu rồi bạn ạ. Bây h m đang mắc nhất ở phần điều chỉnh lại sổ sách. Mình không hiểu phải làm bắt đầu từ đâu?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Có quyết định truy thu rồi bạn ạ. Bây h m đang mắc nhất ở phần điều chỉnh lại sổ sách. Mình không hiểu phải làm bắt đầu từ đâu?
Truy thu rồi thì còn điều chỉnh sổ sách, giá vốn gì nữa,các khỏan truy thu, khỏan phạt VP PL Thuế thì điều chỉnh vào LN sau thuế.

P

phuongvan85

Guest
28/10/11
14
0
0
TPHCM
Khi nhận quyết định thì Nợ 421 có TK thuế phải không chị BV

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Đã truy thu rồi sao còn điều chỉnh BCTC các năm truy thu đó làm gì bạn, Khi có quyết định truy thu nếu áp dụng hồi tố do sai sót trọng yếu thì đ/c trên số dư đầu kỳ năm nay của các TK có liên quan, nếu ko áp dụng hồi tố thì đưa vào hạch toán trong năm nay bình thường thôi, thuế GTGT đã có QĐ truy thu thì có thể định khoản trực tiếp làm giảm LN sau thuế Nợ TK421/Có TK 3331 hoặc gián tiếp Nợ 811/Có 3331 (Cuối kỳ quyết toán thuế TNDN nhớ bỏ phần này ra khỏi CP hợp lý), khi nộp Nợ 3331/Có 111, 112. Còn giá vốn nếu cơ quan thuế tính lại cho các năm thì số dư TK 156 lấy theo số liệu đó, nếu ko tính lại mà chấp nhận số của DN rồi thì cứ lấy số dư bình thường

K

kochuyen

Guest
4/5/10
3
0
1
tphcm
Chào cả nhà, cả nhà cho mình hỏi xíu.
Cty mình cũng vừa bị CCT kiểm tra xong và có một số chi phí bị loại dẫn đến năm 2009 CTy bị lỗ trờ thành lãi, bây giờ phải nộp bổ sung tiền thuế và phạt chậm nộp. Theo TT 03/2009 thì năm 2009 DN nhỏ và vừa được giảm 30% thuế TNDN và cty mình thuộc chế độ này. Vậy thì giờ Cty mình có được giảm như TT đó ko? Cả nhà giúp mình nha. thanks!

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Cái này Cty mình cũng mới bị thanh tra cục thuế làm và giống như bạn nhưng ko đc hưởng phần này vi mình ko kê khai, mình cũng thắc mắc nhưng mà cuối cùng vẫn phải nộp

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
252
2
0
webketoan
có phải là: Nợ 156 (tiền hàng + tiền thuế)/ Có 111 đúng không?

Sai rùi. Giá nhập kho là giá không có thuế VAT.

Bây h mình phải điều chỉnh lại sổ sách và nộp lại báo cáo tài chính.

Lập bút toán đinh khoản điều chỉnh vào năm hiện hành. Trừ khi trong biên bản nêu rõ yêu cầu lập lại BCTC các năm trước.

Với số hàng này, m không tăng giá bán mà mình vẫn tiếp tục bán với giá cũ mặc dù như vậy m sẽ bị lỗ, BCTC không đẹp. Như vậy có ổn không?

Việc DN bán giá nào là quyền của DN, chỉ cần phù hợp với quy chế bán hàng do DN đã lập ra và không quá bất hợp lý với cùng mặt hàng của các DN khác cùng thời điểm.

Theo TT 03/2009 thì năm 2009 DN nhỏ và vừa được giảm 30% thuế TNDN và cty mình thuộc chế độ này. Vậy thì giờ Cty mình có được giảm như TT đó ko?

Vẫn được giảm. Nếu trong biên bản chưa tính thì DN có thể khiếu nại yêu cầu tính lại.

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Vẫn được giảm. Nếu trong biên bản chưa tính thì DN có thể khiếu nại yêu cầu tính lại.

Bạn có thể trích dẫn VB nào giúp mình ko?

L

LuaDuong

Guest
24/6/11
0
0
0
Việt Trì - Phú Thọ
Trờng hợp của bạn cuonghahong như vậy thì số dư thuế đầu vào sẽ bị lệch giữa báo cáoTC của công ty và cơ quan thuế. Vậy mính sẽ điều chỉnh như thế nào?

C

cuonghahong

Sơ cấp
1/5/10
20
0
0
38
bac kan
Sai rùi. Giá nhập kho là giá không có thuế VAT.
Nhưng số thuế ấy mình ko đc chấp nhận để khấu trừ bạn ạ. Vậy mình coi đó là chi phí mua hàng (TK 156) hay vào khoản nào là đúng?

Trờng hợp của bạn cuonghahong như vậy thì số dư thuế đầu vào sẽ bị lệch giữa báo cáoTC của công ty và cơ quan thuế. Vậy mính sẽ điều chỉnh như thế nào?
Mình đã lên thuế hỏi và thực hiện như sau:
Bên mình chỉ kiểm tra đến năm 2009, nghĩa là số dư thuế đầu năm 2010 bị lệch so với số trên BCTC và báo lên CQ thuế. Vì vậy, mình lấy số dư thuế sau kiểm tra, thực hiện đuổi dần từng tháng, từ tháng 1/2010 đến tháng 9/2011. Rồi ấy số dư cuối tháng 9 sang làm số dư mới kỳ kê khai tháng 10/2011. trong quãng thời gian đó, tháng nào phải nộp tiền thuế thì tự viết giấy nộp tiền và lên kho bạc để nộp bạn ạ!

Sửa lần cuối:
quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Nếu bạn đuổi dần số liệu như vậy thì sổ sách năm 2010 sẽ thay đổi, và Báo cáo tài chính năm 2010 sẽ khách so với bạn đã nộp. theo mình điều này không hợp lý. Nếu việc điều chỉnh này là không hồi tố thì bạn chỉ điều chỉnh trên sổ sách tại thời điểm có kết luận thanh tra thuế, có nghĩa năm 2011. Căn cứ theo quyết định thanh tra chúng ta điều chỉnh tăng giảm chi phí, lợi nhuận, thuế, đóng phạt nếu có.

L

Lamdungkhanh

Guest
30/10/06
24
0
0
42
Cà Mau
Cơ quan thuế truy thu thuế GTGT đầu vào do thanh toán không đúng quy định là đúng và số thuế này cơ quan thuế lên biên bản sẽ cho Công ty bạn tăng chi phí (gía vốn hoặc QLý mà bạn đã hạch toán). Theo Thông tư 129 quy định thuế GTGT không đựoc khấu trừ sẽ được hạch toán vào chi phí.
Công ty bạn không phải điều chỉnh gì lại báo cáo mà chỉ cần nộp thuế GTGt theo QĐịnh xử lý từ nguồn nào đó của Cty bạn.

T

thunderstone

Trung cấp
24/3/07
105
4
18
36
Tp. Hồ Chí Minh

Mình đã lên thuế hỏi và thực hiện như sau:
Bên mình chỉ kiểm tra đến năm 2009, nghĩa là số dư thuế đầu năm 2010 bị lệch so với số trên BCTC và báo lên CQ thuế. Vì vậy, mình lấy số dư thuế sau kiểm tra, thực hiện đuổi dần từng tháng, từ tháng 1/2010 đến tháng 9/2011. Rồi ấy số dư cuối tháng 9 sang làm số dư mới kỳ kê khai tháng 10/2011. trong quãng thời gian đó, tháng nào phải nộp tiền thuế thì tự viết giấy nộp tiền và lên kho bạc để nộp bạn ạ!

Không rõ là bạn hỏi Chi cục Thuế nào, vì bạn bị kiểm tra năm 2009, mà bây giờ đã là năm 2011 rồi, nếu bạn điều chỉnh theo hướng dẫn như trên thì toàn bộ số liệu năm 2010 của bạn sẽ thay đổi hết. Và nếu trong giai đoạn từ 1/2010 đến 09/2011 mà thực hiện đuổi dần như vậy, nếu có tháng nào mà phát sinh số thuế phải nộp thì có phải bạn phải nộp thuế, vừa bị phạt chậm nộp và làm mất hình tượng công ty khi phải làm tờ KHBS cho 1 quá trình hơn 20 tháng không?

Trường hợp này mình nghĩ bạn chỉ cần kê khai tăng số thuế GTGT phải nộp trong tờ khai tháng này (tháng 10.2011) - ghi vào chỉ tiêu 37 trên tờ khai ấy. Đồng thời bạn lập lại tờ khai GTGT của tháng bị thuế truy thu (giả sử tháng 9.2009). Cách lập như sau:
- Dùng HTKK 3.0.1. Lập tờ khai Thuế GTGT tháng 09.2009 - Lần đầu (vì HTKK 3.0.1 chưa có dữ liệu tháng 09.2009). Lập lại nguyên cái tờ khai tháng 9 của bạn (tờ khai chưa bị thuế loại). Sau đó lập tờ khai tháng 09.2009 - click vào ô Bổ sung, lần 1. Điều chỉnh lại số thuế đúng. Khi đó phụ lục 01/KHBS kèm theo sẽ xuất hiện số liệu điều chỉnh & số ngày bị tính phạt.
- Dùng HTKK 3.0.1 để lập tờ khai tháng 10.2011, trên chỉ tiêu 37 của tờ khai, ghi số thuế bị truy thu vào.
- Nộp 2 tờ khai này lên Thuế. Nếu bị hỏi thì cầm theo cái Tờ quyết định truy thu.
Đối với hạch toán, bạn đã hạch toán năm 2009 như sau:
Nợ 156
Nợ 1331
Có 111/112
Thuế GTGT này không được khấu trừ thì phải đưa vào giá vốn hàng hóa luôn => 156 tăng => 632 tăng => lợi nhuận giảm. Tức là 421 giảm.
Giả sử năm 2009 cty bạn có phát sinh thuế TNDN, và đã nộp thuế rồi. Khi lợi nhuận bạn giảm tức là thuế phải nộp của bạn giảm => bạn nộp thuế dư => Đây là khoản chênh lệch tạm thời được khấu trừ thuế TNDN trong tương lai => phát sinh thuế TNDN hoãn lại & Tài sản thuế TNDN hoãn lại.
Nếu năm 2009 công ty bạn lỗ thì khoản tăng chi phí này làm công ty bạn thêm lỗ => bạn chỉ cần điều chỉnh Giảm Lợi nhuận. Hạch toán tại thời điểm này: Nợ 4211 - Có 1331. Khi nộp tiền truy thu ghi: Nợ 6425 - Có 111,112. Nộp tiền phạt ghi Nợ 6428 hoặc 811 - Có 111, 112

Chào cả nhà, cả nhà cho mình hỏi xíu.
Cty mình cũng vừa bị CCT kiểm tra xong và có một số chi phí bị loại dẫn đến năm 2009 CTy bị lỗ trờ thành lãi, bây giờ phải nộp bổ sung tiền thuế và phạt chậm nộp. Theo TT 03/2009 thì năm 2009 DN nhỏ và vừa được giảm 30% thuế TNDN và cty mình thuộc chế độ này. Vậy thì giờ Cty mình có được giảm như TT đó ko? Cả nhà giúp mình nha. thanks!

Cái này phải xem xét các vấn đề sau:
1. Công ty bạn thành lập từ năm nào?
Nếu công ty bạn thành lập trước năm 2009 thì sẽ thực hiện Thông tư 134/2007 về thuế TNDN. Đến năm 2009, Thông tư 130 ra đời thay thế cho TT 134 này. Theo quy định của TT 130 thì nếu cty bạn bị kiểm tra dẫn đến việc tăng số thuế TNDN quyết toán thì cty bạn vẫn được hưởng các ưu đãi như miễn, giảm thuế trên Giấy phép đầu tư.
Ví dụ: Công ty thành lập năm 2009, được miễn thuế trong 2 năm đầu và giảm 50% thuế trong 3 năm tiếp theo. Năm 2009 bạn lỗ, sau đó năm nay thuế kiểm tra và chuyển lỗ thành lãi. Như vậy cty bạn vẫn được miễn thuế, chỉ phải đóng tiền phạt do làm thay đổi số thuế trên quyết toán thôi.
Ví dụ 2: Công ty thành lập năm 2009, ko có ưu đãi thuế. Năm 2009 bạn lỗ nhưng năm nay thuế kiểm tra khiến bạn lãi => Lúc này tùy theo thằng Thuế mà xử lý. Thằng nào dễ thì nó cho bạn áp dụng giảm 30% theo thông tư 03. Còn thằng nào khó thì nó bảo là do bạn không đánh dấu vào cái tùy chọn miễn 30% khi làm quyết toán (dù bạn quyết toán lỗ) nên bạn không được áp dụng giảm 30%. Điều này đã xảy ra với 1 số doanh nghiệp rồi đấy.
Còn trong trường hợp cty bạn thành lập trước năm 2009 thì 1 số cán bộ thuế sẽ dựa vào đây để vặn vẹo bạn. Lý do là trong Thông tư 134 ko hề nhắc chuyện nếu cty bị kiểm tra từ lỗ thành lãi thì được áp dụng các điều kiện ưu đãi. Mặc dù Thông tư 130 thay thế cho TT 134 nhưng nhiều cán bộ thuế vẫn "cố tình" không chấp nhận đâu bạn ạ.
2. Công ty bạn có phải là chi nhánh hay không?
Trướng hợp tương tự như trên, nếu công ty bạn là Chi nhánh thì phải đáp ứng đủ điều kiện được hưởng ưu đãi thì mới được áp dụng các ưu đãi về thuế.
3. Tính chậm nộp
Nếu bạn xác định rằng công ty bạn được áp dụng giảm 30% theo TT03 thì ngày tính chậm nộp sẽ tính từ 30.10.2010 đến thời điểm có quyết định xử lý của Thuế. Ngoài ra bạn còn bị phạt 10% trên số thuế tăng thêm nữa nhá.

GiauDT

GiauDT

Guest
19/5/08
19
0
1
44
504A CMT8-TP CL - DT
Nếu ngay thời điểm nhập kho mà phần thuế không được khấu trừ ( giả sử mua hóa đơn trên 20 tr mà không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng chẳng hạn) .Thì lúc này có 02 cách sử lý: 01 giá đưa phần thuế không đựoc khấu trừ vào phần giá nhập kho. 02 là phân bổ phần thuế không được khấu từ vào chi phí
Nợ 156, 152.. ( bao gồm cả thuế không được khấu trừ)
có 111
hai
Nợ TK 156
Nợ TK 133
có 111
sau đó
Nợ 642, 627...
có 133

Còn nếu đã hạch toán rồi mà bị thuế phát hiện ra là không được khấu trừ thì chi có cách đơn giản nhất là ghi giảm lợi nhuận ( không được phép đươc vào TK nhóm 6 hay nhóm 8 vì 02 nhóm này thuộc chi phí họp lý )

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Có những cái bị CQ Thuế phát hiện nhưng vẫn có thể điều chỉnh lại giá vốn/chi phí ( Theo sự chỉ đạo của Thuế để hợp thức).....vv...( Ai đã từng QT Thuế thì biết...)/ Nên nếu hướng dẫn theo đúng quy định PL thì ko được nhưng theo thực tế nó lại là chuyện khác.../ khác thế nào BV em ko dám viết tiếp:p !

D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong

Ko cần sữa sổ sách ban àh. Cái này bạn bị Truy thu thuế VAT và khoản VAT đó bên thuế sẽ tính lại và đưa vào CP giảm thuế TNDN cho bạn.
Còn 1 trường hợp nữa là ko bị truy hoặc truy thu it lại nếu CB thuế lơ luôn những HD thanh toán sai quy dinh cua ban. có thể 10 HD họ lờ đi 2-3 cái ^^.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA