Format số trong dãy text

• Thread starter HyperVN
  • Ngày gửi
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Ví dụ mình có hai cell, cell A1: chứa số 12.250.785, ô thứ 2 chứa công thức: ="số tiền là: "&A1&" đồng" thì sẽ trả kết quả là số tiền là: 12250785 đồng , mình muốn kết quả định dạng thế này: số tiền là: 12.250.785 đồng. có nghĩa là phải có dấu phân cách hàng đơn vị, hàng nghìn, triệu chứ không viết liền như kết quả trên. Vậy có cách gì giải quyết vấn đề trên không?

Xin chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Bác ơi, bác có thể làm như thế này:
="số tiền là: "&text(A1,"#,##0") &" đồng" : Không đồng thì hiện số 0
hoặc
="số tiền là: "&text(A1,"#,###") &" đồng" : Không đồng thì chẳng hiện gì cả "số tiền là: đồng"
HTH

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Rất cảm ơn Bình, mình đã làm được rồi

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Hoặc nếu bác HyperVN không muốn dùng công thức như NguyênBình thì có thể Ctrl +1 và sử dụng customize với mã định dạng như sau:
"Số tiền là "#.###" đồng"
Bằng cách này thì bác có thể +-*/ giá trị với cell đó được còn nếu dùng công thức thì... lại phải dùng công thức tiếp!
(Hôm nay bác HyperVN nhà mình hót được nhiều rác nhỉ!):dzo:

Sửa lần cuối:
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Cho hỏi tiếp, nếu định dạng format là ngày tháng theo kiểu Việt Nam thì công thức khai báo thế nào? Mình khai báo theo kiểu m/d/yyyy cũng không được?????

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear bác phu,
-------------
Nếu bác sử dụng gầu hót của Bình_OverAC thì:
="số tiền là: "&text(A1,"dd/mm/yyyy") &" đồng"
Nếu bác sử dụng gầu hót của em thì:
"Số tiền là "dd/mm/yyyy" đồng"
Bác hót tiếp xem nào!
Nhưng em chưa hiểu
"Số tiền là "dd/mm/yyyy" đồng" nghĩa là thế nào nhỉ! theo em chỉ cần đặt mã định dạng là dd/mm/yyyy là đủ

Sửa lần cuối:
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Câu sau là mình hỏi thêm về định dạng text chứ đâu có chuyện chuyển số tiền sang dạng ngày tháng, Bác Cường này hỏi cắc cớ quá, nhưng mà phải cảm ơn bác về công thức format định dạng ngày trên, nguyên do là mình không cho thêm dấu "" vào bên ngoài dd/mm/yyyy, rất cảm ơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA