Định mức tiêu hao xăn dầu ! giúp em với

• Thread starter winter
  • Ngày gửi
W

winter

Guest
13/3/06
46
0
0
Vungtau
Các bác ơi ! có bác nào biết văn bản nào quy định về định mức tiêu hao xăng dầu đối với các xe cẩu chuyên dụng không ? hướng dẫn em với ! em rối quá các bác ơi ! giúp em ngay nhé ! :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoang637191

Guest
1/3/06
11
0
0
Ha noi
Bạn phải xem các trường hợp Nếu là xe mới(có các định mức tiêu hao xăng dầu cho từng loại xe trong từng hồ sơ của xe đó). Nếu là xe cũ thì bạn phải có định mức riêng cho từng chiếc theo định mức do phòng kỹ thuật xây dựng trên cơ sở chạy thử nghiệm kèm theo quy định của công ty

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
winter nói:
Các bác ơi ! có bác nào biết văn bản nào quy định về định mức tiêu hao xăng dầu đối với các xe cẩu chuyên dụng không ? hướng dẫn em với ! em rối quá các bác ơi ! giúp em ngay nhé ! :wall:
Hiện nay không có qui định nào về tiêu hao xăng dầu đâu, để có thể làm được định mức thì chỉ có thể làm trên thực tế thôi.
Tạm thời có thể làm là lấy thông số kỹ thuật tiêu hao trong quyển hướng dẫn của máy đó + tỉ lệ nào đó hợp lý.

T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
Có 2 trường hợp:
TH 1: Nếu bạn cần xác định định mức tiêu hao để quản trị nội bộ thì như bạn Hoang637191 nói, Phòng Vật tư thiết bị và phòng kế hoạch kỹ thuật phải cho chạy thử để đánh giá mức độ tiêu hao nhiên liệu, và căn cứ với hồ sơ kỹ thuật đi kèm máy (thường máy mới mới có).
TH 2 là xác định để lấy chi phí cho báo cáo thuế thì chưa có văn bản nào quy định cả. Bạn có thể lấy biên bản được lập của TH 1 để giải trình với thuế, (có thể vo để tăng chi phí). Tuy nhiên vấn đề cuối cùng là TH 1 ít đơn vị thực hiện được !!!!!!!!

W

winter

Guest
13/3/06
46
0
0
Vungtau
em cần mức tieu hao xăng dầu cho cả 02 trường hợp , vừa quản trị nội bộ vừa làm cở sở để báo cáo thuế . thiết bị ở cty em đã qua sử dụng , khi mua lại thì không co' ĐM. Nếu cty tự làm thì liệu cơ quan thuế co chấp nhận không ? còn cách nào nữa không các bác . CQ thuế ở chỗ em họ yêu cầu phải đưa ĐM cụ thể.
mong hồi âm của các bác sớm !

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
winter nói:
em cần mức tieu hao xăng dầu cho cả 02 trường hợp , vừa quản trị nội bộ vừa làm cở sở để báo cáo thuế . thiết bị ở cty em đã qua sử dụng , khi mua lại thì không co' ĐM. Nếu cty tự làm thì liệu cơ quan thuế co chấp nhận không ? còn cách nào nữa không các bác . CQ thuế ở chỗ em họ yêu cầu phải đưa ĐM cụ thể.

Định mức của động cơ máy móc khi mua mới thì có thể hiện trong hồ sơ đính kèm.
Tuy nhiên qua thời gian sử dụng chắc chắn mức tiêu hao sẽ nhiều hơn khi còn mới ---> lúc này định mức trên hồ sơ đính kèm coi như vô ích.

Phòng kỹ thuật hoặc bộ phận vận hành máy sẽ theo dõi mức tiêu hao thực tế, và làm giấy Đề nghị xác nhận mức tiêu hao nhiên liệu gửi lên Giám Đốc hoặc Hội đồng thành viên xin duyệt định mức mới.
Khi được duyệt thì giấy đề nghị đó có giá tri, và làm căn cứ để hạch toán chi phí nhiên liệu và nhiên liệu tồn kho (Nếu có), cũng làm căn cứ để giải trình với cơ quan thuế sau này.

Chúc bạn vui.:cool2:

M

mickeylucky

Guest
11/4/06
126
0
0
TP HCM
Còn ở Cty mình đang làm thì căn cứ hóa đơn mua xăng dầu trong tháng, căn cứ vào hóa đơn đó mình sẻ lập lệnh đều xe đi công tác, đưa đón nhân viên.....và tờ lệnh đều xe này được giám đốc duyệt. Vậy là cơ quan thuế chấp nhận ngay, Quan trọng là bạn phải có hóa đơn nhé, Đây là kinh nghiệm ở Cty mình, Các bác nào có cách hay hơn thì nói ra cùng kham khảo nhé

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
winter nói:
Các định mức dạng này đều do các đơn vị làm chứ không ai ra định mức này.
Có 1 cách làm nhanh ngắn gọn hơi rườm ra tí. ( nói vậy là nhanh hay chậm do bạn)
- Lập tổ thẩm định và ban hành định mức.
- Cho chạy thử các xe, từ đó tính ra định mức.
- Ban hành định mức cho loại xe.

N

NinhVietHoa

Guest
14/4/06
15
0
0
Ha Noi
Trong định mức xây dựng cơ bản, đơn giá xây dựng cơ bản có nói đến tiêu hao năng lượng cho một ca làm việc. Bạn có thể tham khảo thêm ở đó. Mình không nhớ chính xác tên văn bản.

W

winter

Guest
13/3/06
46
0
0
Vungtau
theo ý của mickeylucky thì đúng nvới những loại xe phục vu VP, xe GĐ thôi ,bạn làm thế là đúng rồi .cty mình cũng làm thế. nhưng mình đâng hỏi về thiết bị thi công mà. mình đã lập định mức = cách cho chạy thử giống như các bạn nói . hy vọng là se ổn .

T

Tralipton

Guest
17/2/04
78
0
0
46
HCMC, VN
Truy cập trang
Lap DM thi lap nhung quan trong là các khoản tiêu hao khi dùng cung phải hợp lý. và phải thực tế nữa. trúơc khi hạch toán ,DM cần gởi cho ông thuế nhà ta cái đã, sau nè đỡ rắc rối. nếu họ thấy hổng hợp lý thì họ yêu cầu làm lại... thế thôi .

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
gởi cho ông thuế nhà ta cái đã
+ Đừng gửi vội
Xin trình bày với các huynh về định mức thế này:
-Đầu tiên Huynh phải tự xây dựng định mức dưới sự kiểm soát của Sở Công Nghiệp. (Sau đó sẽ có giấy chứng nhận của họ về định mức của huynh).
Khi họ đến giám sát phải đem cái máy xúc lởm nhất tốn dầu nhất ra chạy
-Nếu huynh không tự tính được định mức Sở Công Nghiệp sẽ tính thay
-Nếu k yêu cầu sở công nghiệp làm thì huynh sẽ bị cơ quan thuế ấn định định mức theo máy xúc của nghành tương đượng cùng địa phương( bởi lượng tiêu hao xăng dầu còn phụ thuộc vào địa hình, thời tiết ...nên không có đm chuẩn)
Tuy nhiên sau vài tháng huynh nên nói dối là bị mất cái giấy chứng nhận đó xin làm lại Sẽ thửa con máy xúc ngon nhất ra chạy lấy lại định mức xăng dầu chuẩn như thế thì sẽ dễ làm việc sau này
( hì hì Mấy con xe uống dầu thế ai dám kí hợp đồng)

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA