Tìm tài liệu học VBA tiếng Việt

• Thread starter vankien
  • Ngày gửi
V

vankien

Guest
17/1/05
33
0
0
Hà Nội
Chào các bác.
Em cũng có biết chút ít về Excel (gọi là cơ bản), nay tham gia cộng đồng WKT em thấy kiến thức về kế toán nói chung và kiến thức về excel thật là rộng lớn mà minh chưa hiểu biết hết được. Mới đây em có tiếp cận các bài viết của mọi người gửi lên về lập trình trong excel dùng VBA hay Macro, em thấy các file này thật tuyệt vời, có thể nói là làm được mọi việc, em rất muốn tìm hiểu và học hỏi về lĩnh vực này, em đã tìm trên mạng và các hiệu sách tài liệu để học nhưng không có, hoặc có thì bằng tiếng Anh nên không hiểu được. Nay em rất mong mọi người giúp em tìm tài liệu học về VAB, Macro..bằng tiếng Việt. Cảm ơn mọi người rất nhiều.
Mail: vankien_chtq@yahoo.com

Hic hic...các bác đừng cười em nha, cái này nghe có vẻ trừu tượng quá, các bác giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
vankien nói:
Chào các bác.
Em cũng có biết chút ít về Excel (gọi là cơ bản), nay tham gia cộng đồng WKT em thấy kiến thức về kế toán nói chung và kiến thức về excel thật là rộng lớn mà minh chưa hiểu biết hết được. Mới đây em có tiếp cận các bài viết của mọi người gửi lên về lập trình trong excel dùng VBA hay Macro, em thấy các file này thật tuyệt vời, có thể nói là làm được mọi việc, em rất muốn tìm hiểu và học hỏi về lĩnh vực này, em đã tìm trên mạng và các hiệu sách tài liệu để học nhưng không có, hoặc có thì bằng tiếng Anh nên không hiểu được. Nay em rất mong mọi người giúp em tìm tài liệu học về VAB, Macro..bằng tiếng Việt. Cảm ơn mọi người rất nhiều.

Hic hic...các bác đừng cười em nha, cái này nghe có vẻ trừu tượng quá, các bác giúp em với
Hầy hết những người học VBA ở đây đều là tự học, có nhiều nguồn để học và tìm hiểu. bạn cố gắng tìm chắc là sẽ được, sách thì cũng không phải là kô có, nhưng hầu hết đều viết không nhiều. Hy vọng sắp tới sẽ có sách viết nhiều và đầy đủ cho các bạn.
Nếu bạn ngại đọc sách tiếng Anh thì khó mà tiến xa được, cố gắng lên ở đây có nhiều người sẳn sàng giúp đở bạn.
Chúc thành công

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
vankien nói:
Chào các bác.

Theo tôi bạn phải gắng tự dịch thôi, đó là cách tốt nhất để bạn tiến xa hơn. Không có cái gì là dễ dàng để học cả, nếu mà dễ thì ai cũng làm được!
Các kiến thức đặc biệt IT thì tài liệu tiếng Anh có nhiều nhất, dễ hiểu nhất ...tốt nhất vì nó được viết ra từ chính người làm ra nó và bằng những chuyên gia có kinh nghiệm nhất!

H

heroic

Guest
11/11/04
56
0
0
vn
Sách Tiếng Việt có nhưng rất khó tiếp cận!

Mình cũng đã tìm kiếm tại các hiệu sách lớn nhưng sách viết về VBA thì không có nhiều, hình như chỉ có 02 Cuốn viết về VBA một cách cơ bản cần có cho quá trình nghiên cứu VBA thôi (Bạn có thể tìm ở nhà sách Minh Khai). Nó cũng là tiền đề tốt cho bạn tiếp cận. Nhưng nếu đọc tài liệu bằng Tiếng Anh sẽ tốt hơn vì theo kiểu Step by Step. Còn cách tốt nhất học VBA là bạn hỏi các Pro Excel (Tuanktcdcn,LeVanDuyet,Bình_OverAC,Adam_tran,DaoVietCuong,Hanhdung....) ở BOX EFC này qua các ví dụ đã post. Học tốt nhất là qua các ví dụ của những người đã làm và gặp thắc mắc lại hỏi trên diễn đàn này.(nhưng những gì bạn học được thì cũng nên ghi nhớ là chia sẻ lại cho nhưng người mới học chưa biết nhiều như bạn, như ý chính kiến của tôi nhé)

DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
heroic nói:
Mình cũng đã tìm kiếm tại các hiệu sách lớn nhưng sách viết về VBA thì không có nhiều, hình như chỉ có 02 Cuốn viết về VBA một cách cơ bản cần có cho quá trình nghiên cứu VBA thôi (Bạn có thể tìm ở nhà sách Minh Khai). Nó cũng là tiền đề tốt cho bạn tiếp cận. Nhưng nếu đọc tài liệu bằng Tiếng Anh sẽ tốt hơn vì theo kiểu Step by Step. Còn cách tốt nhất học VBA là bạn hỏi các Pro Excel (Tuanktcdcn,LeVanDuyet,Bình_OverAC,Adam_tran,DaoVietCuong,Hanhdung....) ở BOX EFC này qua các ví dụ đã post. Học tốt nhất là qua các ví dụ của những người đã làm và gặp thắc mắc lại hỏi trên diễn đàn này.(nhưng những gì bạn học được thì cũng nên ghi nhớ là chia sẻ lại cho nhưng người mới học chưa biết nhiều như bạn, như ý chính kiến của tôi nhé)
Ở nhà sách Nguyễn Thị Minh Khai cách đây mấy năm phát hành cuốn VBA bằng tiếng việt rất sơ sài và chỉ phù hợp với version đầu tiên, hiện nay cuốn này kg còn sử dụng được nữa. Hiện sách này cũng không còn nữa và đến nay nhà sách này cũng không phát hành loại sách tương tự.
Tốt nhất tôi khuyên các bạn nên đọc sách bằng tiếng anh, vì dù sao các bạn cũng đang dùng VBA bằng tiếng anh đấy thôi.

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
568
99
28
66
HCM city
Một cách # hơi chậm hơn nhưng với bạn sẽ thích hợp!

vankien nói:
Nay em rất mong mọi người giúp em tìm tài liệu học về VAB, Macro..bằng tiếng Việt.
Bạn hãy nghiên cứu VB trước vì như vậy có khá nhiều sách tiếng Việt. VB 6 hay 5 cũng xong;
Sau đó tiếp cận với access & excel = tiếng Anh hay tiếng nào mà bạn biết!
Chúc thành công & trong vài tháng tới EFC sẽ đón nhận tác phẩm đầu tay của bạn!!!

Sửa lần cuối:
V

vankien

Guest
17/1/05
33
0
0
Hà Nội
Xin cảm ơn mọi người đã động viên, mình cũng nghĩ để học được VBA thi trước tiên phải học về VB đã, mình cũng đang trong thời gian nghiên cứu, chắc chắn là còn rất nhiều điều khó hiểu và khó thực hiện nên mong mọi người hết sức giúp đỡ, rất mong có một ngày minh cũng sẽ làm được như mọi người. Thanks !

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear vankien,
------------
Nếu biết Visual Basic 6 thì sẽ rất nhiều thuận lợi khi tiếp cận Visual Basic for Applications (vì nó đều là VB cả!). Tuy nhiên nếu mà nói là "để học được VBA thi trước tiên phải học về VB đã" thì chắc phải để mình nghĩ lại đã:
- Về cấu trúc và phương pháp thì có vẻ giống nhau, thậm trí bạn có thể sử dụng các hàm/thủ tục dùng chung của VB6 để nhúng sang VBA.
- Kiểu dữ liệu và một số hàm tiêu chuẩn trong VB6 thì trong VBA cũng có nên cũng dễ tiếp cận.
- Các project của "hai đứa" cũng giống nhau luôn: bao gồm các công cụ điều khiển, các tham chiếu động...
- (bổ sung vào đây)

Tuy nhiên, nếu nghiên cứu VB6 để hiểu VBA thì cũng hơi khó:
- Các đối tượng và tập hợp khác biệt nhau. Nếu học VB6 thì bạn cần tập trung lập trình trên đối tượng Visual Basic For Applications, Microsoft Excel xx.0 Object Library hoặc là Microsoft Office xx.0 Object Library... may ra sẽ hiểu được VBA là gì. Nhưng như thế chẳng thả Alt+F11 rồi, F1 mà học - nhanh, cụ thể và chi tiết hơn.
- Nếu mà học VB6 rồi quay sang học VBA làm gì nữa vì đó là công nghệ mà hầu hết các lập trình viên sử dụng để xây dựng các ứng dụng Windows. Bạn sẽ lạc vào thế giới các ActiveX controls và các công cụ lập trình hiện đại mà có thể khi bạn tìm hiểu bạn sẽ bị lôi cuốn không biết đường nào ra. (Mình thì lại không muốn bạn bỏ Webketoan và công việc kế toán của bạn).
- Một lý do quan trọng nữa là VB6 không còn được Microsoft hỗ trợ, thay vào đó là ngôn ngữ lập trình Visual Basic DOT.NET (VB7) với các kỹ thuật lập trình tiên tiến nhất. Bạn mà lại mò sang cái này nữa thì bơi không kịp... chết đuối!
Thôi thì theo mình, làm cái gì thì nghiên cứu cái đó! Không biết về VBA nhưng lại giỏi về MS Excel cũng là một điều hạnh phúc lắm rồi!

V

vankien

Guest
17/1/05
33
0
0
Hà Nội
Thanks !

Cảm ơn đã có lời khuyên hữu ích, mình cũng đã tiếp cận với giao diện của vba rồi, thế nhưng mình muốn học viết những đoạn code trong vba thi có thể học như thế nào nhỉ ? xin hỏi.......

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
vankien nói:
Cảm ơn đã có lời khuyên hữu ích, mình cũng đã tiếp cận với giao diện của vba rồi, thế nhưng mình muốn học viết những đoạn code trong vba thi có thể học như thế nào nhỉ ? xin hỏi.......
Kinh nghiệm tay ngang củ chuối nhé:

1. Bạn tập làm những thứ đơn giản trước. Đầu tiên chịu khó "record macro", rồi xem máy ghi lại như thế nào. Từ đó học lần lên
2. Chỗ nào không hiểu, nhấn F1
3. Vào EFC download các đoạn code và file mẫu cũng các cao thủ (tôi thấy ở đây cao thủ VBA nhiều như mây) về tham khảo và tu luyện để tăng nội công
4. Sau khi đã có thể viết được vài hàm kha khá thì xuống núi hành hiệp, tức là tập viết những hàm phức tạp hơn phục vụ cho công việc hàng ngày

Còn muốn viết bài bản như các master thì ... tôi cũng không biết.

Hì hì :). Nghe cứ như Võ lâm truyền kỳ hỉ

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Lại sặc mùi kiếm hiệp ở đây rồi, sao chưa thấy bác Workman nhập hội AOM của Webketoan cho nó đông cái vui nhỉ!
Trong bốn thứ mà bác liệt kê, em thấy còn thiếu một bửu bối rất quan trọng mà chưa được nhắc tới, đó là công cụ debug. Với những người mới bắt đầu học VBA/VB6, debug thường hấp dẫn các chiến binh bởi sức công phá tuyệt vời của nó:
- Tại bất kỳ dòng nào trong đoạn mã lệnh, ấn F8 bắt đầu thực thi một thủ tục macro, ấn F8 liên tiếp để quan sát thủ tục thực thi lần lượt qua từng mã lệnh. Dòng lệnh sẽ được thi hành được tô vàng cho đẹp mắt.
- Ấn F9 tại dòng mà bạn muốn kiểm tra, ấn F5 để debug thực thi nhanh các dòng lệnh bên trên và dừng lại ở dòng lệnh đó. Dòng lệnh được đánh dấu được tô màu nâu (chắc cũng để cho đẹp mắt).
- Di chuyển trỏ chuột tới mỗi biến để quan sát giá trị hiện hành của biến.
- Ấn tổ hợp Ctrl + G để tới khung cửa sổ Immediate, cửa sổ này giống như một bãi chiến trường giả để cho các chiến binh thoả sức luyện công. Thay vì sử dụng dấu bằng (=) để bắt đầu với một công thức trên một cell, tại cửa sổ này chúng ta sử dụng dấu hỏi (?). Kết quả chỉ có được khi thủ tục đang ở chế độ debug (có dòng được tô màu vàng) và sau một cú nhấn Enter - súng đã bóp cò!
- Ngoài ra, các chiến binh cũng có thể "tập bắn" bằng việc thường xuyên sử dụng phương thức Print của đối tượng Debug. Ví dụ:
Debug.Print 1+1 = 2
"Viên đạn" (TRUE) sẽ làm ngay dưới cửa sổ "Ctrl+G" (Immediate windows).
- Còn một công cụ nữa để giám sát những thay đổi giá trị của biến hiện hành, đó là Watching windows.
- Và rất nhiều binh khí khác!
Chừng đó cũng đủ làm cho các chiến binh trẻ say cái sưa - có lẽ hơn cả võ lâm truyền kỳ!

:talk:Nếu muốn luyện nhanh xin mời các bạn tham ra AOM của Webketoan, đảm bảo có rất nhiều điều hấp dẫn:ladiesman, lôi cuốn đến không muốn rời ra! :welcome_2

Sửa lần cuối:
K

kimoanh1980

Guest
8/12/07
1
0
0
43
Thái Bình
Nhở các bác giới thiệu cho em mấy cuốn (có cả link down càng tốt) để em học tập với
Cảm ơn các bác nhiều nhiều

C

chairuou

Guest
28/6/05
3
0
0
47
vietnam
Nhở các bác giới thiệu cho em mấy cuốn (có cả link down càng tốt) để em học tập với

down gì mà down? bác Dao Viet Cuong chỉ hết bí kíp rồi, cứ thế mà làm, nội công không tu luyện sao mà...tẩu hỏa nhập ma được?

PS: nhận dạy VBA, miễn phí cho gái hư, gái ngoan thu tiền cao hơn cả giai ;)

QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi
Bạn qua bên này, vô kể & thu lượm kiến thức miễn phí!

GiaiPhapExcel.com/forum/

T

thuyhuonganhthu

Guest
17/4/08
1
0
0
bac kan
các bạn ơi cho mình hỏi "VBA" là cái gì vậy?làm ơn hãy giải thích cho mình nhé .cảm ơn nhiều

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
568
99
28
66
HCM city
Chào các bác.

T

tram1212

Guest
9/7/16
1
0
1
34
Mình đang theo học ở Stanford khóa VBA đây, lúc đầu đi học cũng mông lung lắm, cũng muốn tự học từ diễn đàn và sách ấy nhưng mà tài liệu nhiều mà không có ai định hướng chỉ dẫn cụ thể thấy nó mông lung quá. Giờ em cũng ứng dụng khá nhiều vào công việc đó các bác ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA