Tính giá vốn thế nào?

• Thread starter bautroixanh
  • Ngày gửi
B

bautroixanh

Guest
4/4/06
1
0
0
TPHCM
Công ty em kinh doanh mặt hàng ĐTDĐ và các mặt hàng khác
Khi nhập hàng thì nhập nguyên bộ, nhưng đôi khi do nhu cầu sửa chữa hay bảo trì cho khách hàng thì có thể tháo 1 bộ phận hoặc 1 linh kiện để thay thế. Vậy thì hạch toán thế nào cho hợp lý, xin các anh chị chỉ giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
146
1
0
Ha Noi
Chào bạn !
của bạn cũng như của bên mình , bên mình làm về máy tính ,vì nhập hàng vãn có các linh kiện lẻ nên mình dựa vào giá đó còn nêu lấy cả bộ thì mình tính theo giá vốn của linh kệin lẻ cộng lại ( nếu ko là bán nguyên bộ nhập vào ) , mình đang tính như thế , bạn thử làm xem thế nào nhé

T

taituong

Guest
21/4/05
15
0
0
HCM
theo tôi thì cách tinh như bạn thuycog la không có lợi cho dn. vì khi tập hợp giá thành bạn phải tập hợp cả các chi phí thu mua. còn trong trường hợp bán máy nguyên chiếc bạn phải tập hợp cả chi phí nhân công nữa. như vậy sẽ giảm cho dn bạn một khoảng thuế tndn đấy.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Công ty em kinh doanh mặt hàng ĐTDĐ và các mặt hàng khác
Khi nhập hàng thì nhập nguyên bộ, nhưng đôi khi do nhu cầu sửa chữa hay bảo trì cho khách hàng thì có thể tháo 1 bộ phận hoặc 1 linh kiện để thay thế. Vậy thì hạch toán thế nào cho hợp lý, xin các anh chị chỉ giúp
theo mình thì bạn xuất giá vốn nguyên chiếc đưa vào chi phí chờ phân bổ và khi sửa cho khách thì bạn phân bổ chi phi chờ phân bổ này theo gía linh kiện nhập để tính giá vốn dịch vụ !
hoạch toán nhưng sau :
Nợ 242 : Giá nguyên chiếc
Có 153,156,155,157.

Nợ 621,154,641,642
có 242 Giá linh kiện (Cứ làm như thế khi chúng ta thoát hết thay cho khách thì 242 cũng không còn số dư )

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA