Hàng nhập khẩu

• Thread starter tho_trang
  • Ngày gửi
T

tho_trang

Guest
23/3/06
12
0
0
tp hcm
Công ty mình có nhập lô hàng air từ Hàn Quốc nhưng thông qua 1 công ty giao nhận. Hiện tại mình chỉ có hoá đơn thu hộ hàng air nhập của công ty giao nhận mà thôi. Vậy Công ty mình có thể hợp thức hoá lô hàng đó được không? nếu không thì cần những chứng từ gì?
Rất mong mọi người giúp đỡ.
:friend: :friend:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
tho_trang nói:
Công ty mình có nhập lô hàng air từ Hàn Quốc nhưng thông qua 1 công ty giao nhận. Hiện tại mình chỉ có hoá đơn thu hộ hàng air nhập của công ty giao nhận mà thôi. Vậy Công ty mình có thể hợp thức hoá lô hàng đó được không? nếu không thì cần những chứng từ gì?
Cho mình hỏi là cty giao nhận này làm mọi thủ tục từ A->Z hay sao?
Cty giao nhận này chỉ là đại diện cty làm thủ tục hải quan, kiểm hàng, nhận hàng và giao hàng cho cty của bạn thôi đúng ko.
Khi nhập khẩu thì chứng từ bạn cần đó là: Hợp đồng, hóa đơn, chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Mà mấy cái này thì do bên ty bạn làm lấy như thế thì lô hàng này hoàn toàn hợp lệ thôi mà.

T

tho_trang

Guest
23/3/06
12
0
0
tp hcm
Cảm ơn bạn nhiều nhé.
Đúng là họ làm mọi thủ tục và chỉ giao hàng cho Cty mình thôi. Nhưng mình không có Hợp đồng, hoá đơn hay chứng từ gì cần phải có của 1 lô hàng nhập hết (Vì quan hệ của các sếp ấy mà).
Mình có thể làm một PC tiền mặt cho Cty bên HQ ký xác nhận để hợp thức hoá lô hàng đó được không?

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
tho_trang nói:
mình không có Hợp đồng, hoá đơn hay chứng từ gì cần phải có của 1 lô hàng nhập hết (Vì quan hệ của các sếp ấy mà).
Mình có thể làm một PC tiền mặt cho Cty bên HQ ký xác nhận để hợp thức hoá lô hàng đó được không?
Vậy thì làm sao nhập hàng được nhỉ, cái này thì tớ đành bó tay.

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
Thế nào lô hàng của bạn đã nhận được chưa đấy.
Quan hệ của sếp bạn tốt thật đấy.Nhưng sao khi giao dịch với đối tác nước ngoài không có hợp đồng gì mà họ vẫn chuyển hàng cho thì quả là hơi lạ đấy?
Bạn thử hỏi lại xem hay là do Cty bạn thuê bên giao nhận làm hết thủ tục hải quan rồi? Lúc đó họ sẽ làm cho ban từ A đến Z và bạn chỉ phải ngồi ở nhà uống nước trà đá đợi hàng về và trả........ tiền.

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
tho_trang nói:
:friend: :friend:
Bạn cần phải nghiên cứu lại trường hợp của công ty bạn đã rồi bạn hãy đưa lên diễn đàn. khi đó mọi người sẽ giúp bạn được nhiều hơn. Bởi hàng hóa này là hàng hóa nhập khẩu mình tin chắc là thủ tục sẽ rất chắc chắn. Có cái là bạn chưa tìm hiểu kỹ thôi,

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
tho_trang nói:
Cảm ơn bạn nhiều nhé.
Đúng là họ làm mọi thủ tục và chỉ giao hàng cho Cty mình thôi. Nhưng mình không có Hợp đồng, hoá đơn hay chứng từ gì cần phải có của 1 lô hàng nhập hết (Vì quan hệ của các sếp ấy mà).
Trước hết cần phải kiểm tra xem công ty giao nhận kia làm thủ tục HQ nhập hàng theo dạng nào? Và những chứng từ họ trình cho HQ là những giấy tờ gì? Vì nếu không có invoice + packing list & hợp đồng TM thì làm sao họ nhập được hàng, trừ phi họ nhập dạng phi mậu dịch.
Giờ bạn tìm hiểu giúp vấn đề mình đã nêu rồi mình sẽ cùng bạn tháo gỡ vướng mắc nhé!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Có lẽ công ty giao nhận đã nhận hàng phi mậu dịch giúp bạn rồi. Nếu không thì các chứng từ đã được công ty bán hàng gửi trực tiếp đến cho công ty giao nhận mà bạn không biết.....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA