giá vốn

• Thread starter 02k8
  • Ngày gửi
0

02k8

Sơ cấp
3/6/05
11
0
1
40
hồ chí minh
www.bizmacvn.com
Các anh chị ơi giúp em ! hiện nay em đang làm công ty thiết kế website và phần mềm nhưng do tháng 9 năm trước có kinh doanh nhiều hàng hóa như linh kiện máy tính , VPP..do còn tồn lại nên mãi tới giờ công ty vẫn còn tồn hàng đó. và sếp muốn xuất dần hàng vào sử dụng nội bộ. vậy khi lên chứng từ em ghi : nợ TK 642 có Tk 156 và nhưng em k biết ghi theo giá nào.tại em mới vào làm kế toán đầu tháng 3 nên chưa biết giá vốn tính sao nữa trong khi kế toán thì đã nghĩ chỉ còn lại sổ sách em xem nhưng k biết cách tính giá vốn. Anh chị giúp em với em còn đanh trong thời gan thử việc nên phải cố gắng. Cám ơn các anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear 02k8,
----------
Mình có một thắng mắc là hàng hoá của bạn nhập mua từ bao giờ, chắc không phải là hàng tồn kho từ 9 năm về trước?
- Bạn cần dà soát lại các chứng từ mua , hồ sơ gốc của lô hàng này. Nếu mặt hàng chịu thuế GTGT đầu vào nghĩa là kế toán đã kê khai Thuế GTGT để được khấu trừ rồi. Nếu các mặt hàng này được xuất dùng thì bạn phải xuất hoá đơn để kê khai thuế GTGT đầu ra tương ứng.
- Nếu các tài sản này đủ tiêu chuẩn là TSCĐ theo Nghị định 206 thì bạn phải ghi tăng TSCĐ sau đó phân bổ chi phí khấu hao vào từng kỳ chứ không được phép ghi ngay vào chi phí quản lý.
- Việc ghi nhận giá vốn có thể ghi theo giá mua hoặc theo giá thị trường
Tóm lại vấn đề của bạn cần cụ thể hơn thì mọi người mớic có thẻ góp ý cho bạn được!

T

trungasc

Trung cấp
5/7/04
134
1
18
cty bravo
www.bravo.com.vn
Nếu còn tồn lại mà không mua thêm nữa thì chịu khó kiểm tra lại hóa đơn đầu vào xem năm ngoái mua vào với giá bao nhiêu thì năm nay xuất ra với đúng giá đó. Tóm lại là giá đích danh.

0

02k8

Sơ cấp
3/6/05
11
0
1
40
hồ chí minh
www.bizmacvn.com
gia von

cám ơn mọi người chỉ dẫn.Em tìm thấy thì giá nhập vào tương đương với gái em xuất ra bây giờ vậy kh vào chứng từ ghi sổ em hạch toán như thế nào và có pảhn ánh giá vốn k? Cho em hỏi loa vi tính có coi là công cụ dụng cụ k?
:mrstraetz

Sửa lần cuối:
V

Van Van

Guest
14/12/05
73
0
0
Ha Tay
Khi bạn xuất dùng NVL hoặc công cụ dụng cụ bạn hạch toán
Nợ 642
Có 152, 153, 156
Giá trị bạn ghi sổ thì còn tuỳ theo bạn tính giá hàng tồn kho theo phương pháp nào; FIFO, LIFO, BQGQ....
Còn loa cũng có thể được coi là công cụ dụng cụ. cũng có thể là 156 còn tuỳ vào đăng ký kinh doanh của cty bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA