Hợp nhất BCTC của chi nhánh không khớp, mong các bạn giúp đỡ!

• Thread starter minhnhat
  • Ngày gửi
M

minhnhat

Guest
6/1/06
3
0
0
ba ria vung tau
Xin chào các anh chị! Em mới ra trường và đang làm kế toán cho một doanh nghiệp.Em đang gặp một vấn đề bối rối không biết xử lý ra sao mong được các anh chị chỉ giúp.
Số là công ty em có một chi nhánh đóng ở một địa phương khác và kê khai nộp thuế GTGT tại địa phương đó. Đến cuối kỳ em làm BCTC gửi cho cơ quan thuế tại doanh nghiệp chính. nếu em đưa số liệu của chi nhánh vào chung trong BCTC thì doanh thu không khớp.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thế sự không khớp là doanh thu á? Thuế nộp tại địa phương khác nhưng doanh thu của chi nhánh vẫn phải tính vào doanh thu của cả công ty. Bạn bỏ sót không kê khai doanh thu của chi nhánh à?

Nếu sót thì bổ sung vào thôi.

M

minhnhat

Guest
6/1/06
3
0
0
ba ria vung tau
Rất cám ơn nguyen Tu Anh, nhưng cho em xin hỏi thêm : Vậy hàng tháng các số liệu đâu vào đầu ra của chi nhánh khi gộp chung với DN mẹ thì thể hiện như thế nào? khi mà các số liệu đó đã kê khai tại chi nhánh ?

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
Chi nhánh hạch toán phụ thuộc phải không bạn?
Nếu là phụ thuộc thì hàng tháng bạn chỉ kê khai thuế GTGT với cơ quan thuế tại địa phương mà chi nhánh đó đặt, còn phần thuế TNDN thì phải gửi hết về cty. Vậy thì làm sao mà chênh lệch gì?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
minhnhat nói:
Vậy hàng tháng các số liệu đâu vào đầu ra của chi nhánh khi gộp chung với DN mẹ thì thể hiện như thế nào? khi mà các số liệu đó đã kê khai tại chi nhánh ?
Nếu chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì chi nhánh chỉ có nghĩa vụ kê khai thuế tại địa phương. Khi chi nhánh đã kê khai thuế tại địa phương rồi thì công ty không phải kê khai thuế nữa nhưng chi nhánh sẽ đem toàn bộ chứng từ về công ty để hạch toán kế toán.

be hay cuoi nói:
còn phần thuế TNDN thì phải gửi hết về cty.
Phần thuế TNDN nào thế?

H

hungttt2002

Guest
15/9/04
32
0
0
48
Hanoi
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì chi nhánh chỉ có nghĩa vụ kê khai thuế tại địa phương. Khi chi nhánh đã kê khai thuế tại địa phương rồi thì công ty không phải kê khai thuế nữa nhưng chi nhánh sẽ đem toàn bộ chứng từ về công ty để hạch toán kế toán.

Phần thuế TNDN nào thế?
"Nếu chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì chi nhánh chỉ có nghĩa vụ kê khai thuế tại địa phương. Khi chi nhánh đã kê khai thuế tại địa phương rồi thì công ty không phải kê khai thuế nữa nhưng chi nhánh sẽ đem toàn bộ chứng từ về công ty để hạch toán kế toán"
Thực ra thì hạch toán phụ thuộc vẫn có thể hạch toán bình thường được, không nhất thiết phải đem toàn bộ chứng từ về công ty để hạch toán.
Chỉ lưu ý là chi nhánh hạch toán phụ thuộc không hạch toán đến kết quả cuối cùng (TK421) mà hạch toán hết về tk 336.
Sau đó, công ty của bạn sẽ hạch toán phần chênh lệch Doanh thu chi phí này về công ty để xác định kết quả kinh doanh chung của cả công ty và chi nhánh.

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
Trước tiên mình xin nói ở đây đang bàn về vấn đề này thì bạn lại chuyển sang vấn đề khác. bó tay
Thứ hai mình xin trả lời bạn. Bạn hạch toán như sau:
Khi xuất kho bán NVL(đây gọi là thanh lý NVL thì đúng hơn) vì nếu gọi là bán thì không hiểu trong giấy phép ĐKKD bạn có được bán mặt hàng này không
1/nếu lỗ
Nợ 811:phần lỗ
Nợ 1111: Số tiền thu về
Có 152: Trị giá NVL
Có 3331: Thuế GTGT
2/ nếu lãi
Nợ 111:tiền thu về
Có 152: Trị giá NVL
Có 3331: thuế GTGT
Có 711: Tiền chênh lệch

Sửa lần cuối:
B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
Nguyen Tu Anh nói:

Phần thuế TNDN nào thế?
Ý em muốn nói là phần hạch toán lãi lỗ thì cty làm, vậy thì chênh lệch gì nhỉ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu chi nhánh chỉ kê khai thuế, không hạch toán kế toán thì lấy đâu ra số liệu để tính thuế TNDN mà gửi thuế TNDN về công ty? Bạn viết thế này phải không?

be hay cuoi nói:
phần thuế TNDN thì phải gửi hết về cty

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Mình đọc từ đầu đến cuối mà chẳng hiểu các bạn đang nói về vấn đề gì nữa.

Bây giờ phải xuất phát từ đầu khi nghiệp vụ phát sinh ở chi nhánh xảy ra thì các bạn hạch toán sao rồi?

Mình đọc thì có thể hiểu là kế toán chi nhánh k có sổ sách riêng và các chứng từ đã chuyển về hết cho cty.

Nếu đã chuyển ctừ về hết cty thì không thể nào bỏ sót doanh thu dc (trừ khi cty k hạch tóan hóa đơn của chi nhánh xuất ra)

Còn có một trường hợp giữa công ty và chi nhánh hay xảy ra là công ty đã chuyển hàng cho chi nhánh, chi nhánh đã bán hàng hóa này, tuy nhiên cty lại không xuất hóa đơn cho chi nhánh dẫn đến cái vòng luẩn quẩn, có doanh thu mà không có giá vốn.

Do vậy mình chưa hiểu ý các bạn hỏi ở đây là gì?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Có gì mà khó hiểu nhỉ?

Chi nhánh hạch toán phụ thuộc ở khác địa phương với trụ sở của công ty, trực tiếp bán hàng hóa, dịch vụ. Hàng hóa mua vào sẽ có hai phần: điều chuyển từ công ty và trực tiếp mua vào, nhận được cái nào thì kê khai cái đó. Hóa đơn đầu vào và đầu ra sẽ kê khai tại địa phương nơi cơ sở phụ thuộc đóng trụ sở.

Nghĩ đơn giản đi AC3K, không có cái vòng luẩn quẩn ở đây đâu.

H

huyenanh

Guest
4/3/06
20
0
0
Cau giay-Ha noi
Chi nhánh của em nếu hạch toán phụ thuộc thì em chỉ cần kê khai và tạm nộp tại cục thuế địa phương đóng chi nhánh (hình như là 3%) sau đó khi quyết toán thuế Công ty em sẽ được tính trừ!!!!!!!!!

M

minhnhat

Guest
6/1/06
3
0
0
ba ria vung tau
Rất cám ơn các anh chị đã tham gia đóng góp ý kiến, nhưng cho em nói lại cho rõ để các anh chị cho ý kiến chính xác.
Cty em kinh doanh ngành xăng dầu có chi nhánh đóng tại một tỉnh ở Miền Trung. Chi nhánh mua hoá đơn GTGT tại cơ quan thuế ở đó, đầu vào do Cty mẹ xuất và chi nhánh kê khai thuế GTGT, nộp tờ khai thuế và đóng thuế GTGT cũng tại đó.
Hàng tháng Cty mẹ chỉ kê khai và nộp thuế GTGT của phần mình không có số liệu của chi nhánh.
Đến cuối kỳ làm báo cáo tài chính gửi cho cơ quan thuế em không biết phải làm gì? nếu đưa số liệu của chi nhánh vào thì chênh lệch số liệu đã kê khai tại cty mẹ!! và không biết phải thuyết minh làm sao trên bao cáo tài chính ? mong nhận được ý kiến đóng góp của các nh chị. Thân !

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
minhnhat nói:
Rất cám ơn các anh chị đã tham gia đóng góp ý kiến, nhưng cho em nói lại cho rõ để các anh chị cho ý kiến chính xác.
Cty em kinh doanh ngành xăng dầu có chi nhánh đóng tại một tỉnh ở Miền Trung. Chi nhánh mua hoá đơn GTGT tại cơ quan thuế ở đó, đầu vào do Cty mẹ xuất và chi nhánh kê khai thuế GTGT, nộp tờ khai thuế và đóng thuế GTGT cũng tại đó.
Hàng tháng Cty mẹ chỉ kê khai và nộp thuế GTGT của phần mình không có số liệu của chi nhánh.
Đến cuối kỳ làm báo cáo tài chính gửi cho cơ quan thuế em không biết phải làm gì? nếu đưa số liệu của chi nhánh vào thì chênh lệch số liệu đã kê khai tại cty mẹ!! và không biết phải thuyết minh làm sao trên bao cáo tài chính ? mong nhận được ý kiến đóng góp của các nh chị. Thân !
Việc số liệu kê khai thuế và số liệu trên báo cáo tài chính không thể so sánh đơn thuần với nhau dc.

Vì vậy kế toán công ty phải mở tài khoản chi tiết cho cty và chi nhánh. Ví dụ việc đối chiếu doanh thu của cty với báo cáo thuế cty thì chỉ so sánh với sổ chi tiết doanh thu tại cty thôi. Tương tự vat đầu ra và đầu vào thì cũng chi so sánh với sổ chi tiết của mỗi nơi thôi.

Do vậy ở BANG KE TỔNG HỢP NGHĨA VỤ NỘP NGÂN SÁCH NHÀ NƯỚC se được chia ra làm 3 phần.
Phần 1:phần thanh toán với cơ quan thuế nơi nộp quyêt toán. (phan nay bạn chỉ đưa dữ liệu của cty thôi
Phần 2:
Phần 3: phần thanh toán với cơ quan thuế tỉnh thành, quận, huyện khác. Cái này bạn đưa số liệu của chi nhánh vào.

Vì những điều nêu trên, không có một lý do nào chênh lệch ở đây cả. Bạn cũng đã nói rõ nhưng chưa nói là cty có xuất hóa đơn cho chi nhánh về số lượgn dầu mà chi nhánh đã bán k? nếu có thì bạn cứ yên tâm hạch toán và nộp báo cáo. Số liệu trên báo cáo tài chính thì phải so sánh tổng hợp với kê khai thuế ở hai đia phương.

Chúc bạn thành công

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA