Khấu hao

• Thread starter Lã Quỳnh
  • Ngày gửi
L

Lã Quỳnh

Guest
27/5/05
8
0
0
Hà Nội
Cho em hỏi nhờ chút!
Công ty em là công ty sản xuất có tài sản cố định để khấu hao. Đầu năm em đăng ký với chi cục thúê mỗi tháng khấu hao hết 1.000.000đ .Nhưng trong năm có tháng công ty em không có doanh thu, không bán được hàng thì tháng đó em có được khấu hao máy móc ko?
Em cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoabattu0901

Guest
2/3/06
73
0
6
41
Nha Trang
Lã Quỳnh nói:
Cho em hỏi nhờ chút!
Công ty em là công ty sản xuất có tài sản cố định để khấu hao. Đầu năm em đăng ký với chi cục thúê mỗi tháng khấu hao hết 1.000.000đ .Nhưng trong năm có tháng công ty em không có doanh thu, không bán được hàng thì tháng đó em có được khấu hao máy móc ko?
Em cám ơn!
Như đã nói, công ty bạn là công ty sản xuất có tài sản cố định để khấu hao, vậy TSCĐ này có phục vụ cho hoạt động sản xuất đó hay không?
Co 2 trường hợp:
1/ Trong kỳ kế toán đơn vị bạn vẫn sản xuất nhưng hàng hoá lại bị tồn kho, không bán được hàng hoá nên không tạo ra doanh thu. Trường hợp này bạn vẫn trích khấu hao bình thường và phí khấu hao này tất nhiên nằm trong giá thành sản phẩm.
2/ Trong kỳ kế toán đơn vị bạn không sản xuất gì liên quan đến TSCĐ đó thì tất nhiên cơ cở đâu mà trích khấu hao? và trích vào bộ phận nào?
Có vấn đề này mình không chắc lắm nhưng theo mình thì đăng ký khấu hao với thuế một phần chỉ để cơ quan thuế kiểm soát chi phí khấu hao cho hợp lý, CP KH cao hơn thì mới đáng lo, chư' còn thấp hơn thì có lẽ không co vấn đề gì.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA