Tiền chuyển qua ngân hàng mà không xuất hóa đơn

• Thread starter matkieng_kx
  • Ngày gửi
M

matkieng_kx

Guest
31/3/06
2
0
0
39
Kien Xuong - Thai Binh
Help me!Khách hàng thanh toán công nợ cho Cty em nhưng thừa ra 1 khoản tiền nhỏ (dưới 100.000VNĐ).Số vật tư ấy Cty em xuất ra không viết hoá đơn Thuế GTGT nhưng khi Khách hàng thanh toán thì có số tiền ấy trong sổ phụ Ngân hàng.Vậy phải giải quyết như thế nào? Em xin cảm ơn. À em muốn hỏi thêm: Hiện nay em đang học thêm ở Trường CĐ Tài chính Quản trị Kinh doanh ở Trưng Trắc - Văn Lâm - Hưng Yên, em muốn tìm việc làm thêm nửa ngày ở gần trường.Vậy rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị trong thời gian gần đây nhất. Em xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Giờ bạn viết hóa đơn nốt 100.000 đồng cho khách hàng đó đi. Khách hàng không lấy hóa đơn thì cứ để tại cuống mà kê khai thuế. Tiền chuyển qua ngân hàng không giỡn được đâu.

matkieng_kx nói:
Help me!Khách hàng thanh toán công nợ cho Cty em nhưng thừa ra 1 khoản tiền nhỏ (dưới 100.000VNĐ).Số vật tư ấy Cty em xuất ra không viết hoá đơn Thuế GTGT nhưng khi Khách hàng thanh toán thì có số tiền ấy trong sổ phụ Ngân hàng.Vậy phải giải quyết như thế nào? Em xin cảm ơn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nguyen Tu Anh nói:
Giờ bạn viết hóa đơn nốt 100.000 đồng cho khách hàng đó đi. Khách hàng không lấy hóa đơn thì cứ để tại cuống mà kê khai thuế. Tiền chuyển qua ngân hàng không giỡn được đâu.
Để HĐ tại cuốn mà kê khai thuế thì OK, nhưng tiền thừa thì nên chuyển khoản trả lại cho người ta ! Hóa đơn bán hàng không giởn được đâu !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
OK mà còn chuyển tiền thừa cho khách làm gì? Hơn nữa có phải là khoản tiền thừa quái đâu? Tiền bán hàng hẳn hoi.

VTM nói:
Để HĐ tại cuốn mà kê khai thuế thì OK nhưng tiền thừa thì nên chuyển khoản trả lại cho người ta !

xhongball

xhongball

Guest
4/10/05
85
0
0
TPHCM
Theo mình, nên xác định lại chính xác khoản nợ phải thu là bao nhiêu, nếu cần đối chiếu lại với khách hàng. Nếu đúng là thanh toán tiền hàng thì xuất tiếp hoá đơn, còn nếu không phải thì chuyển trả tiền thừa cho khách hàng, để tránh rắc rối về thuế má .

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Nhân tiện cho mình hỏi nhé.Nếu khách hàng chuyển thiếu do bên mua họ trừ phí chuyển tiền thì mình phải làm sao?Mình có phải kết chuyển công nợ qua chi phí 811 không?Còn nếu chuyển dư vài ngàn thì mình cho vào thu nhập khác .Như vậy có ổn không các bạn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
duyen nói:
Nhân tiện cho mình hỏi nhé.Nếu khách hàng chuyển thiếu do bên mua họ trừ phí chuyển tiền thì mình phải làm sao?Mình có phải kết chuyển công nợ qua chi phí 811 không?
Nếu bạn không đòi lại khách hàng nữa thì coi như công nợ của họ giảm xuống: Nợ TK 641/ Có TK 131. Phí chuyển tiền sẽ đưa vào chi phí bán hàng.

duyen nói:
Còn nếu chuyển dư vài ngàn thì mình cho vào thu nhập khác .Như vậy có ổn không các bạn.
Nếu không trả lại khách hàng nữa: Nợ TK 112/ Có TK 711.

Như vậy là ổn!

A

ailinh125

Guest
matkieng_kx nói:
Help me!Khách hàng thanh toán công nợ cho Cty em nhưng thừa ra 1 khoản tiền nhỏ (dưới 100.000VNĐ).Số vật tư ấy Cty em xuất ra không viết hoá đơn Thuế GTGT nhưng khi Khách hàng thanh toán thì có số tiền ấy trong sổ phụ Ngân hàng.Vậy phải giải quyết như thế nào?
Mình có một bphàp khác nữa nè, pà con xem có dc ko.
Khi k/hàng chuyển tiền cho mình mình cứ ghi nhận
Nợ TK112/ Có TK131
Sau khi rút số tiền đó về, ta thêm một bút toán nữa.
Nợ TK131/ Có TK111
(Vì TK 131 là TK lưỡng tính mà)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA