Kế toán tổng hợp_ giúp em những kinh nghiệm

• Thread starter ngoc_dung_83
  • Ngày gửi
N

ngoc_dung_83

Guest
29/11/05
2
0
0
ha noi
Các Bác ới. Em mới ra trường chưa có kinh nghiệm làm kế toán tổng hợp.
Các bác chia sẻ cho em ít kinh nghiệm với
Kế toán tổng hợp ở một công ty nhập máy móc và bán ra sẽ phải làm những gi?
cảm ơn các bác!:bigok:

Khóa học Quản trị dòng tiền
huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
ngoc_dung_83 nói:
Vấn đề bạn hỏi liên quan đến nhiều lĩnh vực quá, bạn hãy nói rõ ra khó khăn của bạn hiện nay là gì? thì mọi người mới giúp bạn được, như thế khả năng của bạn cũng tăng tiến nhanh hơn đó.

Sửa lần cuối:
H

HuongGiang

Guest
1/9/05
28
0
0
Ha Noi
ngoc_dung_83 nói:

Nhưng bạn đang hỏi về vấn đề gì nhỉ?
Đã gọi là kế toán tổng hợp rồi thì mọi vấn đề liên quan đến sổ sách thì mình đều phải lo hết. Bạn hỏi thế thì mọi người biết bắt đầu trả lời cho bạn từ đâu bây giờ ??????

M

mickeylucky

Guest
11/4/06
126
0
0
TP HCM
Bạn phải tìm hiểu thật kỹ về Cty, từ đó bạn xác định công việc bạn cần làm là công việc gì, liệt kê tất cả công việc cần làm , cái nào khó thì bạn đưa lên diễn đàn để cùng kham khảo và giúp đở nhau, chứ bạn hỏi chung chung thì sao mà các bạn trên diễn đàn đáp ứng cho bạn dc, và bạn tìm hiểu người kế tóan TH củ làm những gì nữa nhé, chúc bạn thành công, từ từ rồi quen hà, đừng lo, có làm mới rút dc kinh nghiệm chứ bạn

L

laohac

Guest
6/2/06
34
0
0
lang vu dai
Đã là kế toán tổng hợp thì làm từ A-> Z, nếu Cty nhỏ thì thường ít khi phân biệt rõ các kế toán phần hành, và thường ở Cty nhỏ chỉ có 1, 2 kế toán và kế toán tổng hợp thường là kế toán trưởng luôn. còn ở Cty to to 1 chút ( mình cũng chưa biết là đã đc làm cho mấy Cty này chưa) thì sẽ có nhiều kế toán phần hành, và kế toán tổng hợp là kế toán sẽ làm nhiệm tổng hợp dựa trên số liệu, sổ sách kế toán phần hành cung cấp.còn chi tiết đã có kế toán phần hành.

T

Thuy Hoa

Guest
6/2/06
13
0
0
47
Thanh Hoa
Đương nhiên bạn phải vào sổ sách kế toán như mua hàng về nhập kho, viết phiếu chi tiền hoặc vào sổ công nợ, số thuế, ... tất cả các nghiệp vụ phải được hạch toán sau đó lên bảng cân đối số phát sinh, cân đối kế toán... ôi nhiều việc lắm... tóm lại là làm tất cả những gì mà bạn đã được học để ứng dụng vào đúng thực tế. Trong quá trình bạn làm có vướng mắc gì thì chúng tôi sẽ tư vấn chứ phạm trù của bạn bao la, biết đâu để mà bàn bây giờ.

A

anhpat_uk

Guest
14/4/06
6
0
0
Ha noi
Ối bạn mà chưa có kinh nghiệm là hơi vất vả đó, bạn tham khảo xem nè:
Kế toán vốn bằng tiền: • Theo dõi và hạch toán các khoản tiền mặt, tiền gửi ngân hàng, tiền đang chuyển.
• In trực tiếp chứng từ thu chi theo mẫu từ chương trình. In sổ quỹ tiền mặt, tiền gởi, chứng từ phát sinh, các bảng kê, nhật ký chứng từ, báo cáo lưu chuyển tiền tệ.
Kế toán công nợ: • Theo dõi và hạch toán các khoản công nợ phải thu, phải trả, các khoản tạm ứng.
• Theo dõi được hạn mức công nợ, tuổi nợ chi tiết cho từng khách hàng.
• In ấn bảng thông báo nợ, chứng từ chưa thanh toán dứt điểm, sổ chi tiết và tổng hợp công nợ, bảng kê đối chiếu công nợ...
Kế toán tài sản cố định:
• Quản lý tài sản cố định và tăng giảm theo nhiều hình thức.
• Quản lý theo từng đối tượng sử dụng, loại tài sản, nguồn vốn.
• Tính khấu hao theo phương pháp tuyến tính.
• In trực tiếp thẻ theo dõi tài sản cố định, báo cáo theo nhiều hình thức như đơn vị sử dụng, loại tài sản, ngồn vốn, in khấu hao cơ bản, kiểm kê tài sản, thuyết minh tăng giảm.
Kế toán vật tư và tồn kho:
• Theo dõi và hạch toán các chứng từ nhập kho, xuất kho, chuyển kho nội bộ và kiểm kê đánh giá tồn kho.
• Tính giá tồn kho theo phương pháp FIFO, LIFO, đích danh, hay bình quân gia quyền.
• Theo dõi được lượng hàng hóa tồn kho vượt mức tối đa, và nhỏ hơn mức tối thiểu cho từng mặt hàng.
• Thống kê nhập xuất tồn kho tức thì. Lập các báo cáo chi tiết chứng nhập xuất kho, thẻ kho, tồn kho theo từng kho hay toàn doanh nghiệp, theo từng tài khoản, mã hàng.
Kế toán thuế VAT: • Theo dõi và hạch toán thuế VAT đầu vào, đầu ra.
• Lập các bảng kê thuế, tờ khai thuế, quyết toán thuế và báo cáo tình hình thực hiện ngân sách với Nhà Nước.

Kế toán doanh thu bán hàng:• Theo dõi và hạch toán doanh thu bán hàng, hàng bán trả lại, hàng gởi đi bán...
• Phân tích doanh thu theo nhiều loại hình hoạt động sản xuất kinh doanh, theo khoản mục.

Kế toán chi phí và giá thành: • Theo dõi và hạch toán các khoản chi phí theo từng sản phẩm dịch vụ, công trình chi tiết đến từng yếu tố chi phí.
• Phân bổ chi phí mềm dẻo và theo nhiều tiêu thức.
• Theo dõi và hạch toán các khoản chi phí phân bổ dần.
• Lập các báo giá thành, tính chi phí cho từng sản phẩm dịch vụ hoàn thành, dỡ dang và tự động cập nhật giá vốn hàng bán.
Kế toán tổng hợp:
• Lập các bút toán kết chuyển tự động như: kết chuyển chi phí, kết chuyển doanh thu, kết chuyển lãi, lỗ, kết chuyển chênh lệch tỷ giá cuối kỳ.
• In ấn sổ cái chi tiết, tổng hợp, cân đối số phát sinh, nhật ký chung.
• Báo cáo cân đối tài khoản, cân đối kế toán và các báo cáo tài chính. Cho phép thiết lập công thức tính toán động khi in các báo cáo tài chính.
• Công cụ khóa sổ cuối kỳ, chuyển số dư, theo dõi và duyệt chứng từ.

Bạn có thể tham khảo các đầu việc ở trên.
Chúc bạn thành công nhé !

N

nguyen yen

Guest
23/2/06
2
0
0
ha tay
bạn à mình cũng chuẩn bị ra trường này mà cũng chưa rõ mình phải làm gì cả nhưng bạn nói rõ những khó khăn của mình hơn thì mọi người mới giúp được và chia sẻ những khó khăn khi mới đi làm cho mọi người với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA