Kết chuyển chi phí

• Thread starter hangnt
  • Ngày gửi
H

hangnt

Guest
7/4/06
14
0
0
HN
Các bạn ơi cho mình hỏi chút xíu:
Công ty mình mới thành lập và hoạt động về tư vấn dự án giáo dục. Hiện nay chưa có doanh thu mà chỉ có chi phí chủ yếu là 642, vậy cuối tháng mình muốn kết chuyển thì mình sẽ phải kết chuyển vào TK nào cho phù hợp? Có người bảo là kết chuyển toàn bộ TK 642 sang TK154 vì chưa có dthu, đến khi nào có doanh thu thì mới K/C sang 911 như vậy có đúng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Tư vấn theo dự án thì kết chuyển vào 154 để tính giá là hoàn toàn hợp lý rồi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hangnt nói:
Công ty mình mới thành lập và hoạt động về tư vấn dự án giáo dục. Hiện nay chưa có doanh thu mà chỉ có chi phí chủ yếu là 642, vậy cuối tháng mình muốn kết chuyển thì mình sẽ phải kết chuyển vào TK nào cho phù hợp? Có người bảo là kết chuyển toàn bộ TK 642 sang TK154 vì chưa có dthu, đến khi nào có doanh thu thì mới K/C sang 911 như vậy có đúng không?
TK 642 - Chi phí quản lý - không kết chuyển vào TK 154, nó sẽ kết chuyển sang TK 911. Chỉ có những chi phí trực tiếp thuộc các TK 621, 622, 623, 627 mới được kết chuyển vào TK 154 để tính giá thành của sản phẩm.

Chi phí cho tư vấn dự án giáo dục không phải là loại chi phí quản lý, bạn phải đưa nó vào các chi phí trực tiếp để tạo ra một sản phẩm là "dịch vụ tư vấn" cho dự án giáo dục.

Nguyễn Bình nói:
Tư vấn theo dự án thì kết chuyển vào 154 để tính giá là hoàn toàn hợp lý rồi.
Bạn xem lại đối tượng trước khi kết chuyển nhé! Đừng nhìn vào cái còn đang "dang dở".

H

hangnt

Guest
7/4/06
14
0
0
HN
Vậy thì những chi phí về văn phòng, tiếp khách thì mình có thể cho vào chi phí nào và cuối kỳ thì mình sẽ phải kết chuyển ra sao?
Bạn có thể định khoản giúp mình những chi phí đó được không?

H

hoabattu0901

Guest
2/3/06
73
0
6
41
Nha Trang
hangnt nói:
Vậy thì những chi phí về văn phòng, tiếp khách thì mình có thể cho vào chi phí nào và cuối kỳ thì mình sẽ phải kết chuyển ra sao?
- Những chi phí nào liên quan trực tiếp đến việc tạo ra sản phẩm "dịch vụ tư vấn" thì bạn đưa vào chi phí trực tiếp : 621; 622 ; 627.
Nợ 621 ; 622; 627 ......... (chi tiết từng dịch vụ)
Có 111,112,331,.......
+ Cuối kỳ, kết chuyển chi phí
Nợ 154 (chi tiết từng dịch vụ)
Có 621; 622; 627 (chi tiết từng dịch vụ)
+ Khi sản phẩm dịch vụ hoàn thành (mà chưa có doanh thu)
Nợ 155 (chi tiết từng dịch vụ)
Có 154 (chi tiết từng dịch vụ)
+ Hoặc khi sản phẩm dịch vụ hoàn thành và chuyển giao ngay cho khách hàng thì:
Nợ 632
Có 154
(trường hợp này phải xuất hoá đơn và phản ánh doanh thu)
- Những chi phí liên quan đến văn phòng, tiếp khách ..... phát sinh trong trường hợp chưa có doanh thu thì cuối kỳ kết chuyển sang TK 242, đợi khi có doanh thu thì phẩn bổ dần cho tương ứng với doanh thu:
Nợ 242
Có 642
Khi có doanh thu, phân bổ dần:
Nợ 642
có 242

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hangnt nói:
Những chi phí này thuộc chi phí quản lý, không tính vào giá thành của sản phẩm tư vấn.

hoabattu0901 nói:
Những chi phí liên quan đến văn phòng, tiếp khách ..... phát sinh trong trường hợp chưa có doanh thu thì cuối kỳ kết chuyển sang TK 242, đợi khi có doanh thu thì phẩn bổ dần cho tương ứng với doanh thu
Chi phí bán hàng và chi phí quản lý không cần chờ doanh thu thì mới kết chuyển như chi phí sản xuất trực tiếp.

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
theo mình thì lànm như hoabattu0901 nói mới đúng đó bạn vì mình cũng nghĩ là chi phí quàn lý không cần chờ doanh thu mới kết chuyển nên mình kết chuyển thẳng, bây giờ mình phải làm lại nè. Vi` chi phí nào phải tương ứng với doanh thu ấy , chưa có doanh thu thì không thể kết chuyển lỗ được nên mình phài treo nó vào TK242 để phân bổ.

A

anhpat_uk

Guest
14/4/06
6
0
0
Ha noi
belovely nói:
theo mình thì lànm như hoabattu0901 nói mới đúng đó bạn vì mình cũng nghĩ là chi phí quàn lý không cần chờ doanh thu mới kết chuyển nên mình kết chuyển thẳng, bây giờ mình phải làm lại nè. Vi` chi phí nào phải tương ứng với doanh thu ấy , chưa có doanh thu thì không thể kết chuyển lỗ được nên mình phài treo nó vào TK242 để phân bổ.
Theo tôi bạn Nguyen Tu Anh làm như vậy cũng đúng, mà kết chuyển vào TK 242 cũng có thể được, tất cả các chi phí QL chung " như văn phòng, tiếp khách" đây là loại chi phí chung cho các hoạt động, nếu mình có thể tách cụ thể và chứng minh được là liên quan tới các dự án thì có thể treo lên, còn nếu không chắc chắn thì có thể kết chuyển thẳng vào chi phí trong tháng.

R

rungtung

Guest
10/5/06
5
0
0
Hanoi
P/S: Em hỏi có gì hơi ngu ngu các bác đừng chưởi nhé. Khổ thế đấy! Em là dân ngoại đạo, nàm quản ní mà không có nghiệp vụ kế toán. Công ty có mỗi một người làm KTTH nên gặp vấn đề gì không yên tâm chẳng biết hỏi ai. May quá hôm nay tìm được diễn đàn này, như Từ thức gặp tiên. Chắc từ nay còn phiền các bác nhiều.

Sửa lần cuối:
R

rungtung

Guest
10/5/06
5
0
0
Hanoi
Đây rồi! Đây rồi. May quá. Các bác cho em hỏi công ty em hoạt động đã 3 tháng chưa có doanh thu. Em thấy cuối tháng kế toán trích một phần CP công cụ dụng cụ (= Giá mua/24 tháng) đưa vào phân bổ theo tháng:

Như thế có đúng không các bác.

Sửa lần cuối:
T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
hoabattu0901 nói:
- Những chi phí liên quan đến văn phòng, tiếp khách ..... phát sinh trong trường hợp chưa có doanh thu thì cuối kỳ kết chuyển sang TK 242, đợi khi có doanh thu thì phẩn bổ dần cho tương ứng với doanh thu:
Nợ 242
Có 642
Khi có doanh thu, phân bổ dần:
Nợ 642
có 242
Với cách nghĩ như vậy của bạn, thì bút toán này hơi bị...kì đó. Như thế này :
N242
C111(131/112)
-
Khi có doanh thu, phân bổ dần :
N642
C242
- Nhưng theo mình, thì những chi phí đó 'quăng' thẳng vào 642 luôn cho xong. Khỏi phân bổ làm gì.

N

nguyen dac tu

Guest
10/5/06
14
0
0
bac ninh
ban nên xem lại công tác tổ chức kế toán tại đơn vị

R

rungtung

Guest
10/5/06
5
0
0
Hanoi
Hơ hơ nhiều cao thủ thế mà không bác nào giúp em à!

T

Tieu My

Guest
21/4/06
50
0
0
PY
rungtung nói:
Đây rồi! Đây rồi. May quá. Các bác cho em hỏi công ty em hoạt động đã 3 tháng chưa có doanh thu. Em thấy cuối tháng kế toán trích một phần CP công cụ dụng cụ (= Giá mua/24 tháng) đưa vào phân bổ theo tháng:
Trích nguyên văn: Trong sổ KT chi tiết, TK 142 (CP trả trước)?
27/2 Mua két sắt : TKĐƯ: 111: 3.872.700
31/3 Phân bổ CCDC dùng cho VP công ty tháng 3:TKĐƯ: 6423: 161.163

Về TK sử dụng phải là TK242 (Vì thời gian phân bổ 24 tháng )
Số tiền phân bổ hàng tháng : = 3.872.700 / 24 =161.362,5.
:dogrun:

A

ailinh125

Guest
rungtung nói:
Đây rùi! Đây rùi. May quá. Các pác cho em hỏi công ty em hoạt động đã 3 tháng chưa có doanh thu. Em thấy cuối tháng kế toán trích một phần CP công cụ dụng cụ (= Giá mua/24 tháng) đưa vào phân bổ theo tháng:
Trích nguyên văn: Trong sổ KT chi tiết, TK 142 (CP trả trước)
27/2 Mua két sắt : TKĐƯ: 111: 3.872.700
31/3 Phân bổ CCDC dùng cho VP công ty tháng 3:TKĐƯ: 6423: 161.163

P/S: Em hỏi có gì hơi ngu ngu các bác đừng chưởi nhé. Khổ thế đấy! Em là dân ngoại đạo, nàm quản ní mà không có nghiệp vụ kế toán. Công ty có mỗi một người làm KTTH nên gặp vấn đề gì không yên tâm chẳng biết hỏi ai. May quá hôm nay tìm được diễn đàn này, như Từ thức gặp tiên. Chắc từ nay còn phiền các bác nhiều.
Khi mua về bạn định khoản:
Nợ TK153, Nợ TK133/ Có TK111
Khi đem ra sử dụng:
Nợ TK142/ Co TK153
Phân bổ;
Nợ TK642, 627,.../ Có TK142

H

hanhtcdn

Guest
31/3/04
13
0
0
Theo mình, KT CPSXKD cần phải xác định rõ đối tượng CPSXKD, trên cơ sở đó tập hợp chi phí cho đúng đối tượng. Loại chi phí quản lý thì không thể đưa vào chi phí SX trực tiếp được và ngược lại.
TK 641, 642 cuối tháng không có số dư nên cuối tháng phải kết chuyển sang TK 911 để tính lãi lỗ. Đối với 1 số trường hợp đặc biệt khi chu kỳ SX dài hơn 1 tháng thì CPQLDN không thể kết chuyển vào TK 911 của tháng chưa có SP tiêu thụ do đó phải được kết chuyển vào TK 1422 hay 242 (trên 1 năm). Khi SP bán xong sẽ kết chuyển chúng sang TK 911 để tính kết quả kinh doanh.

T

thiennd

Guest
9/4/06
1
0
0
Nam Định
Phân bổ chi phí CCDC như thế là đúng nếu DN có kế hoạch phân bổ chi phí CCDC đó cho 24 tháng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA