Hạch toán doanh thu, chi phí và xác định kq tiêu thụ

• Thread starter thanhvo
  • Ngày gửi
T

thanhvo

Guest
8/4/06
1
0
0
40
da nang
Em đang làm đề tài "Hạch toán doanh thu, chi phí và xác định kq tiêu thụ" Em vướng ở chổ "giá vốn: Chứng từ sủ dụng, tài khoản sử dụng, phương pháp hạch toán.Các anh chị nào biết chỉ em với.
Email la: changtraimientrung@yahoo.com em xin cam on nhieu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vihalley

Guest
Chứng từ sử dụng : Phiếu xuất kho
tài khoản sử dụng : 632
Phương pháp hạch toán :Xuất kho hàng hoá ( thành phẩm), căn cứ vào phiếu xuất kho ghi : Nợ 632 : giá vốn hàng bán
Có 155,156
Có phải vậy không bạn, mình cũng muốn biết các chứng từ sử dụng đối với các tài khoản 632, 641, 642, 511, 512, 515, 635, 711, 811 vì hình như những cái này đi làm sẽ hiểu rõ hơn, còn mình đọc sách ít nói đến lắm, ( hoặc do mình đọc lướt qua không để ý), nếu Thanhvo biết chỉ dùm mình với nha, mình cũng đang làm đề tài này đó, xin chỉ giáo hén !:D

P

Phi Hoa

Guest
2/3/04
20
0
0
Ui, bạn cứ nghĩ đơn giản chứng từ nó là những cái làm căn cứ cho bạn ghi chép số liệu vào các tài khoản, ví dụ chứng từ cho doanh thu 511 sẽ là những cái như phiếu xuất kho, hoá đơn bán hàng, (hợp đồng kinh tế?)...

Dangthaituan_82

Dangthaituan_82

Trung cấp
25/3/06
65
4
0
42
Hải Phòng
Để hạch toán được doanh thu và xác định kết quả kinh doanh chúng ta phải xác định được giá vốn và các khoan chi phí. Do đó, ngoài phiếu xuất kho chúng ta có thể sử dụng các chứng từ hoặc các hoá đơn chi phí.
Để phản ánh gía vốn:
Nợ TK 632
Có Tk 155. 156

Để phẩn ánh chi phí thì hạch toán các Tk chi phí chắc bạn cũng biết. sau đó kết chuyển chúng sang 154 hoặc 911 để phản ánh chúng.

D

dt thom

Guest
26/4/06
14
0
0
HN
em đang làm đề tài về kế toán doanh thu bán hàng và xác định kqkd

em làm về đề tài :kế toán doanh thu bán hàng và xác định kết quả kinh doanh
hiện nay anh chị nào có tài liệu hướng dẫn để viết báo cáo đó thì cho em gửi cho em với .Em xin cảm ơn
Email:bongbien025@yahoo.com

H

Hoàng Thị Ngọc

Guest
12/4/06
3
0
0
40
Thanh - Hà
Kế toán DT...

Những tài liệu này bạn phải tham khảo sách thôi ! Có rất nhiều sách hướng dẫn cho bạn ... "Hướng dẫn thực hành kế toán trên sổ kế toán". Rất tiếc mình không có file này để gửi cho bạn.

Thân !

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
thanhvo nói:
Em đang làm đề tài "Hạch toán doanh thu, chi phí và xác định kq tiêu thụ" Em vướng ở chổ "giá vốn: Chứng từ sủ dụng, tài khoản sử dụng, phương pháp hạch toán.Các anh chị nào biết chỉ em với.
Email la: changtraimientrung@yahoo.com em xin cam on nhieu.

Oh, có gì đâu mà bạn rối zữ zậy (mình chỉ nói giá vốn thôi nha, còn doanh thu ko bàn nha):
- Nếu doanh nghiệp thương mại (mua đi bán lại): chỉ mua đi bán lại hàng hoá.
. Xuất kho hàng hoá để bán: N632/C156: đơn đặt hàng, phiếu xuất kho, giá thì có chính sách giá rùi.
. chú ý:Xuất kho hàng gửi bán: N157/C156: chưa bán đc hàng, nên không tính giá vốn.
- Nếu là doanh nghiệp sản xuất:
. Trước tiên bạn phải tính được giá thành trên từng sản phẩm cho từng loại sản phẩm đã.
. Sau đó bạn dựa vào: đơn đặt hàng, phiếu xuất kho, hoá đơn bán hàng,... và bạn tổng hợp được số lượng hàng bán trong tháng và bạn sẽ có được giá vốn.

Bạn hãy kẻ nguyên một hệ thống kế toán hoàn chỉnh theo chữ T, ra trang giấy A3, sau đó bạn sẽ hình dung được nghiệp vụ nào sẽ có chứng từ nào.
Chúc bạn thành công!

Change your attitude
You'll change your life!
:bigok:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA