Dò tìm và cập nhật dữ liệu

• Thread starter cao manh son
  • Ngày gửi
C

cao manh son

Sơ cấp
25/10/05
34
0
8
TX HungYen

Xin các bạn cao thủ excel chỉ giúp mình cách dò tìm dữ liệu và cập nhật như sau :
mình đang cần áp các hệ số để trả lương cho các công đoạn sản xuất,cụ thể với các mã hàng có sản lượng nhỏ hơn 100 sp thì hệ số 3,từ 101đến 200 hệ số 2.5.....sản lượng thì có các khoảng 201-300,301-400,401-500... cho đến >5000 sp và hệ số thì giảm dần cho đến 0.82.
bây giờ nếu mã hàng có sản lượng 850 sp mình cần dùng hàm gì để có thể tra ra hệ số tương ứng. các bạn giúp mình nhé.
Vấn đề tiếp theo là mình muốn cộng các dữ liệu trong cùng một hàng hay cột nhưng minh muốn tổng cúa các cell có cùng mầu với nhau ,có cách nào xin các bạn chỉ giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Câu hỏi này đã có người hỏi trong forum, nếu bảng dữ liệu không quá phức tạp thì ta có thể dùng hàm Vlookup với tham số cuối cùng là 1 (hay True) với 1 bảng dò tìm tương ứng. Chú ý tôi để các giá trị ở các giới hạn cộng thêm 1 phương sai nhỏ là 0.1 (100.1, 200.1 v...v).
Nếu không dùng số lẻ thì bạn cũng có thể dùng 101, 201, 301 v...v

Đính kèm

• Vlookup.rar
    1.8 KB · Lượt xem: 180
N

NguTDung

Guest
11/4/06
62
0
0
HaNoi
cao manh son nói:

Xin các bạn cao thủ excel chỉ giúp mình cách dò tìm dữ liệu và cập nhật như sau :
mình đang cần áp các hệ số để trả lương cho các công đoạn sản xuất,cụ thể với các mã hàng có sản lượng nhỏ hơn 100 sp thì hệ số 3,từ 101đến 200 hệ số 2.5.....sản lượng thì có các khoảng 201-300,301-400,401-500... cho đến >5000 sp và hệ số thì giảm dần cho đến 0.82.
bây giờ nếu mã hàng có sản lượng 850 sp mình cần dùng hàm gì để có thể tra ra hệ số tương ứng. các bạn giúp mình nhé.
Vấn đề tiếp theo là mình muốn cộng các dữ liệu trong cùng một hàng hay cột nhưng minh muốn tổng cúa các cell có cùng mầu với nhau ,có cách nào xin các bạn chỉ giúp
Bạn xem file sau xem có được không ?
http://rapidshare.de/files/17790117/NoiSuy1.xls.html

Nếu giải pháp dùng cột phụ hoặc VBA thì bạn có thể hỏi thêm các bạn trong forum. VBA thì tôi ko biết gì.

C

cao manh son

Sơ cấp
25/10/05
34
0
8
TX HungYen
xin cám ơn các bạn đã nhiệt tình chỉ giúp.
mình đã dò tìm và cập nhật hệ số theo cách của Adam Tran và đúng theo mong muốn của mình.
còn vấn đề cộng các giá trị theo các Cell có mầu giống nhau mình vẫn chưa hiểu,mong các bạn chỉ cụ thể hơn.

M

mysterious_girl

Guest
Đây là file của bạn NguTDung:

Đính kèm

• NoiSuy1.zip
    1.9 KB · Lượt xem: 169
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
C

cao manh son

Sơ cấp
25/10/05
34
0
8
TX HungYen
Cám ơn các bạn đã rất quan tâm đến vấn đề của mình.Thời gian vừa qua mình không vào mạng do bận nhiều việc quá.
mình đã thử theo cách hướng dẫn trong diễn đàn nhưng chỉ đếm được các ô cùng mầu và chưa tự động đếm khi thêm các ô mầu được thêm vào vùng chọn,còn cộng các giá trị trong các ô đó thì chưa trực tiếp được mà phải tạo thêm 1 vùng phụ,sau đó dùng Sumproduct.
nếu có cách khác các bạn làm ơn chỉ giúp
Cám ơn nhiều nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA