Quy chế Cty

• Thread starter duyen
  • Ngày gửi
duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Chào các bạn !
Mình đang làm qui chế lương của cty .Mình không biết những qui chế đó có theo mẫu nào không? hay mình tự làm Cty mình là Cty TNHH .Bạn nào có làm rồi có thể gửi cho mình tham khảo với mình cám ơn rất nhiều .
Ah còn câu này nữa mình muốn hỏi các bạn .Tiền thưởng vào những ngày lễ hình như không được hạch toán vào chi phí để tính thuế TNDN đúng không ạ.?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hungttt2002

Guest
15/9/04
32
0
0
48
Hanoi
duyen nói:
Chào các bạn !
Mình đang làm qui chế lương của cty .Mình không biết những qui chế đó có theo mẫu nào không? hay mình tự làm Cty mình là Cty TNHH .Bạn nào có làm rồi có thể gửi cho mình tham khảo với mình cám ơn rất nhiều .
Ah còn câu này nữa mình muốn hỏi các bạn .Tiền thưởng vào những ngày lễ hình như không được hạch toán vào chi phí để tính thuế TNDN đúng không ạ.?
Qui chế lương do đơn vị tự xây dựng, được sự thông qua của Sếp là xong (vì công ty của bạn là cty TNHH). Tuy nhiên bạn nên tham khảo Nghị định số 114-CP ngày 31/12/2002 về chế độ tiền lương và thông tư số 13/2003TT-BLĐTBXH ngày 30/5/2003 hướng dẫn thực hiện chế độ tiền lương đối với người lao động làm việc trong DN hoạt động theo Luật doanh nghiệp.
2- Tiền thưởng ngày lễ không được hạch toán vào CP mà phải sử dụng quỹ lương hoặc quỹ khen thưởng phúc lợi

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Lương tháng 13 thì được tính đấy nhé.

H

HoangHaVan

Guest
21/2/06
90
0
0
TP.HCM
Bạn cò thể tự xây dựng một qui chế lương cho doanh nghiệp mình. Nhưng phải đảm bảo ko thấp hơn mức lương tối thiểu hiện hành.
Lương có thể xây dựng làm hai:
- Lương theo Nghị định 114(nói nôm na là như vậy) thì có chia theo ngạch. Lương cố định

- Lương khoán: là khoán theo sản phẩm, dịch vụ, tuỳ thuộc và kqkd mà xây dựng đơn giá khoán.
Bạn có thể phân theo quyền hạn, chức vụ,công việc.... mỗi vị trí tương ứng với một "chỉ số"
Lương khoán = chỉ số x đơn giá tiền lương khoán

Tuỳ doanh nghiệp có thể tăng giảm ở mức lương khoán này cho phù hợp. dĩ nhiên là người lao động chấp nhận được mức lương này và ông chủ cũng đồng ý trả như thế.

N

NgocHungLe

Guest
31/3/06
10
0
0
tp.hcm
Anh chị cho em hỏi, như vậy lương thưởng sẽ không được đưa vào chi phí, lương tháng 13 thì được đưa vào chi phí, vậy thì không biết trong luật có hướng dẫn cách tính lương tháng 13 không?. Việc tăng lương sau khi làm việc 1 năm là tùy theo từng DN phai không ạ?

V

Van Van

Guest
14/12/05
73
0
0
Ha Tay
Lương tháng thứ 13 do đơn vị đăng ký. Do đó mức lương tháng 13 là theo mức đã đăng ký. Việc tăng lương là do mỗi doanh nghiệp dựa trên tình hình kinh doanh và mức độ đóng góp của nhân viên thôi.

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo mình thi nếu là tiền thưởng thì không được tính vào chi phi hợp lý để xác định thu nhập chịu thuế TNDN. Nhưng là lương tháng 13, 14, ... thì được tính vào chi phí nếu thoả mãn điều kiện:
- Phải có thảo ước lao động tập thể hoặc thỏa thuận trong hợp đồng lao động.
-Phù hợp với tình hình sản xuất kD của DN.
Việc tăng lương thì do chủ DN quyết định tuỳ vào tình hình KD của Dn và năng lực của nhân viên nhưng khi có quyết định điều chỉnh lương phải có thoản thuận bằng Phụ lục hợp đồng đính kèm HĐLĐ.(Theo mình biết thì có cvăn hướng dẫn của TC thuế vào cuối năm 2004 nhưng mình k nhớ rõ số cvăn)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA