Có được khấu trừ thuế VAT đầu vào không?

• Thread starter RUOK
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
Trong tháng 01 năm 2006 mình có nhập khẩu 1 lô hàng. Thời hạn nộp thuế GTGT là 30 ngày kể từ mở tờ khai hàng nhập. Tuy nhiên đến thời điểm này là quá 3 tháng rồi công ty mình vẫn chưa nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu. Như vậy liệu chứng từ nộp thuế GTGT hàng nhập có được kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào không. Vì theo thông tư 120 mình được biết quá thời hạn 3 tháng thì không được kê khai số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn vẫn kê khai chứng từ nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu vào "Bảng kê hóa đơn hàng hóa, dịch vụ mua vào" nhưng kê vào cột "Doanh số mua chưa thuế" để thể hiện số thuế GTGT đó không được khấu trừ mà tính vào trị giá của hàng nhập khẩu.

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
RUOK nói:
Trong tháng 01 năm 2006 mình có nhập khẩu 1 lô hàng. Thời hạn nộp thuế GTGT là 30 ngày kể từ mở tờ khai hàng nhập. Tuy nhiên đến thời điểm này là quá 3 tháng rồi công ty mình vẫn chưa nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu. Như vậy liệu chứng từ nộp thuế GTGT hàng nhập có được kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào không. Vì theo thông tư 120 mình được biết quá thời hạn 3 tháng thì không được kê khai số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ.
Bạn bị nhầm một chút khái niệm. Công ty bạn khi nhập khẩu thì mờ tờ khai, căn cứ vào tờ khai đó, hải quan sẽ làm cho bạn một thông báo nộp thuế. Thời hạn là 30 ngày, nếu bạn nộp chậm thì sẽ bị tính lãi và bị phạt. Tuy nhiên chỉ khi nào bạn nộp tiền thuế này thì bạn mới được khấu trừ thuế. Căn cứ vào hóa đơn mà hải quan xuất cho bạn ( nếu ở xa thì có thể sử dụng giấy nộp tiền vào NSNN bằng chuyển khoản có xác nhận của ngân hàng) làm chứng từ để khấu trừ thuế. Ngoài ra không có chứng từ khác đâu.
Chứng tỏ công ty bạn chưa nộp thuế, suy ra bạn chưa được khấu trừ. Từ khi bạn nộp thuế thì thời hạn khấu trừ bắt đầu tính (3 tháng)

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn vẫn kê khai chứng từ nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu vào "Bảng kê hóa đơn hàng hóa, dịch vụ mua vào" nhưng kê vào cột "Doanh số mua chưa thuế" để thể hiện số thuế GTGT đó không được khấu trừ mà tính vào trị giá của hàng nhập khẩu.
Tú anh đọc kỹ một tý trường hợp của người ta chứ.

R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
Mình cám ơn bạn nhiều. Như vậy có nghĩa là thời điểm tính khấu trừ thuế của mình là từ khi mình nộp thuế.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Trạng thái