Tại sao cứ bắt doanh nghiệp Lập tờ khai Thuế TNDN lãi

• Thread starter quoctuan0562
  • Ngày gửi
Q

quoctuan0562

Guest
8/4/06
4
0
0
TP HCM
DN tôi mới đăng ký thành lập,Chi cục thuế nơi tôi đăng ký hết lần này tới lần khác đều bắt DN tôi phải lập tờ khai Thuế TNDN phải có lãi.
Lần đầu bắt xây dựng thuế TNDN phải đóng là 25 triệu năm (tức lãi chịu thuế phải là 90 triệu 1 năm)
Lần thứ hai bắt xây dựng thuế TNDN phải đóng là 15 triệu năm (tức lãi chịu thuế phải là 53,5triệu 1 năm).
Quả thật néu DN nào mới thành lập mà cũng lãi như thế,chắc mọi người đều thành lập doanh nghiệp và Việt Nam chẳng mấy chốc thành 1 nước giàu.
Chịu hết nổi,có bác nào mách nước cho tôi với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HoangHaVan

Guest
21/2/06
90
0
0
TP.HCM
tôi xin chia sẻ cùng anh về những nôikhô3 tâm mà anh đang vướng.
Khi thành lập, các doanh nghiệp đều có phương án kinh doanh. Đối với một số lĩnh vực kinh doanh thì những năm đầu ko có lãi, nhưng đối với các lĩnh vực dịch vụ và sản xuất đơn thuần thì kqkd là có lãi.
Như vậy ông thuế yêu cầu mình lập TK TNDN và tạm nộp TTN là hoàn toàn có cơ sở, và cuối mỗi năm sẽ quyết toán lại. Nhưng mức lãi bao nhiêu thì tuỳ vào phương án kinh doanh đã lập khi lập dự án, còn đã đi vào sx thì có thể căn cứ một phần vào kqkd năm trước và tình hình kinh doanh trong năm hiện hành. Nếu bạn có cơ sỡ để chứngminh đựọc kqkd của mình là một con số cụ thể , thì mình nghĩ ông thuế cũng ko có cách gì hành hẹ mình được.
Đó là ý kiến của cá nhân tôi,...... các anh chị thấy thế nào???

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
quoctuan0562 nói:
DN tôi mới đăng ký thành lập,Chi cục thuế nơi tôi đăng ký hết lần này tới lần khác đều bắt DN tôi phải lập tờ khai Thuế TNDN phải có lãi.
Lần đầu bắt xây dựng thuế TNDN phải đóng là 25 triệu năm (tức lãi chịu thuế phải là 90 triệu 1 năm)
Lần thứ hai bắt xây dựng thuế TNDN phải đóng là 15 triệu năm (tức lãi chịu thuế phải là 53,5triệu 1 năm).
Quả thật néu DN nào mới thành lập mà cũng lãi như thế,chắc mọi người đều thành lập doanh nghiệp và Việt Nam chẳng mấy chốc thành 1 nước giàu.
Chịu hết nổi,có bác nào mách nước cho tôi với.
Mình cũng đã từng gặp trường hợp như bạn đó, cán bộ thuế cứ bắt ép DN phải khai có lãi, mà phải lãi cao thì mới chịu duyệt thủ tục bán hoá đơn. Đúng là vô lý thật, đâu có văn bản luật nào quy định DN khi mới thành lập đều phải có lãi, đúng không? Thế nhưng cán bộ thuế sẽ bảo " nếu mở DN ra làm ăn mà không có lãi, thì mở ra làm chi, gửi tiền vào Ngân hàng còn tốt hơn !" ....
Kinh nghiệm xử lý trường hợp này của mình là : bạn cứ giữ vững lập trường của mình, làm đầy đủ giấy tờ và thủ tục mua HD đó, nếu quá thời hạn mà cán bộ thuế không chịu giải quyết, thì bạn cứ trực tiếp gặp Chi mục phó của CQ thuế đó, để trình bày và sẽ được giải quyết ( mình đã từng làm như thế rồi đó, kết quả OK).
Theo mình thấy nếu là DN nhỏ, vốn ít mới thành lập mà khai thuế TNDN khoảng 15 triệu /1 năm là hơi cao đó ! ( mà tiền đã nộp vào NSNN rồi, cuối năm cty bị lỗ thì.... khó " đòi" lại lắm bạn ạh :))

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Ái cha tiết nhỉ, tất cả các đồng chí này đều ở TP.HCM cả mừ. Tiết cho các đồng chí này ko đi dự buổi hội thảo báo cáo tài chính 2005. Lúc thuyết trình chú Trần Xoa bên hội kế toán thành phố có "nói bên lề" vấn đề này rồi.
Nếu mà bình luận ở đây thì e rằng sẽ đi đến vấn đề nhạy cảm.
Và cái link mà anh hat đưa cũng giải đáp được phần nào thắc mắc của các hầu hết kế toán tại sao chúng ta bị áp thuế như vậy.

Sửa lần cuối:
antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Theo mình thì có lẽ bạn phải chịu thôi, sang năm sau sẽ dễ thở hơn. Năm đầu lúc mới thành lập cty mình cũng phải nộp 12,000,000/năm nhưng sang năm sau mình chỉ nộp 400,000đ/năm có thấy ai nói gì đâu

antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Các Cty mới thành lập có các loại ưu đãi thuế khác nhau : nằm trong khu chế xuất ...... nhưng thường các Cty TNHH thì rất ít được hưởng ưu đãi thuế , nhưng họ làm vậy cũng có lí do vì nếu muốn thành lập 1 cty mà tự bạn thấy không có lãi thì không nên làm . Trong 2 năm đầu thành lập , bạn có quyền đầu tư ( có thể lỗ) và hoạch định cho cty nên thông thường các cty tận dụng vào vấn đề này để giảm thuế cho các năm sau

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA