Tiền thuê đất hạch toán thế nào ?

• Thread starter dothinhan
  • Ngày gửi
D

dothinhan

Sơ cấp
2/3/09
23
0
0
Cao Viên
Chào mọi người ! em có trường hợp này mong cả nhà giúp với.
Cty em thuê đất trong khu công nghiệp thời hạn là 50năm, đã được cấp giấy chứng nhận QSDĐ. Tiền thuê đất cty em trả hàng năm.
Vậy cho em hỏi khoản tiền này hạch toán vào tk nào ? Tiền thuê đất mỗi năm là 500 triệu, em muốn phân bổ cả vào chi phí SX và chi phí QL theo tháng.
Ghi chú là tiền thuê này mãi đến thág 6 em mới nộp. Giúp em với.
Thanks !

Khóa học Quản trị dòng tiền
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Cty em thuê đất trong khu công nghiệp thời hạn là 50năm, đã được cấp giấy chứng nhận QSDĐ. Tiền thuê đất cty em trả hàng năm.
Vậy cho em hỏi khoản tiền này hạch toán vào tk nào ? Tiền thuê đất mỗi năm là 500 triệu, em muốn phân bổ cả vào chi phí SX và chi phí QL theo tháng.
Thanks !

Thuê đất để làm gì thế bạn? Hay là thuê đất để thỉnh thoảng anh chị em trong cty ra đó ngồi đổi gió?
Phải nói rõ mục đích, thì mọi người mới trả lời được chứ:wall:

D

dothinhan

Sơ cấp
2/3/09
23
0
0
Cao Viên
Cảm ơn bạn !
Tất nhiên mục đích thuê đất là để sản xuất kinh doanh, vì có như vậy thì anh chị em trong công ty mới có cơ hội và hứng thú để "thỉnh thoảng ra đó ngồi hóng gió" sau những giờ làm việc đầy căng thẳng

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Thanks !
hạch toán vào TK chi phí trả trước ( 142,242) phân bổ dần vào chi phí kinh doanh tùy theo DN bạn trả hết 1 lần hay trả theo từng năm hoặc 6 tháng trả một lần.....

TT18/2011/TT-BTC
- Quyền sử dụng đất lâu dài không được trích khấu hao vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế; quyền sử dụng đất có thời hạn nếu có đầy đủ hoá đơn chứng từ và thực hiện đúng các thủ tục theo quy định của pháp luật, có tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh thì được phân bổ dần vào chi phí được trừ theo thời hạn được phép sử dụng đất theo quy định.
TT203/2009/TT-BTC

đ. TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất:
- Trường hợp doanh nghiệp được giao đất có thu tiền sử dụng đất: nguyên giá TSCĐ là quyền sử dụng đất được giao được xác định là toàn bộ khoản tiền chi ra để có quyền sử dụng đất hợp pháp cộng (+) các chi phí cho đền bù giải phóng mặt bằng, san lấp mặt bằng, lệ phí trước bạ (không bao gồm các chi phí chi ra để xây dựng các công trình trên đất); hoặc là giá trị quyền sử dụng đất nhận góp vốn.
- Trường hợp doanh nghiệp thuê đất thì tiền thuê đất được tính vào chi phí kinh doanh, không ghi nhận là TSCĐ vô hình. Cụ thể:
+ Nếu doanh nghiệp thuê đất trả tiền thuê một lần cho cả thời gian thuê thì được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh theo số năm thuê đất.
+ Nếu doanh nghiệp thuê đất trả tiền thuê hàng năm thì hạch toán vào chi phí kinh doanh trong kỳ tương ứng số tiền thuê đất trả hàng năm.

truongidoll123

truongidoll123

Sơ cấp
26/12/13
36
0
0
33
bac giang
Ðề: Tiền thuê đất hạch toán thế nào ?

hạch toán vào TK chi phí trả trước ( 142,242) phân bổ dần vào chi phí kinh doanh tùy theo DN bạn trả hết 1 lần hay trả theo từng năm hoặc 6 tháng trả một lần.....

TT18/2011/TT-BTC

TT203/2009/TT-BTC
Trên hóa đơn ghi giá trị thuê l;ại đất lần 1 vậy ,mình lên hach toán sao cho ph hợp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA