Phân biệt hóa đơn - Phiếu thu - phiếu chi?

• Thread starter nhatbang
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nhatbang

Guest
10/4/06
11
0
0
40
TPHCM
Các bạn cho mình hỏi :
1- Đối với các hóa đơn đầu vào thì hạch toán vào giá vốn và chi phí.
Nếu chỉ có phiếu thu hoặc phiếu chi thì có hạch toán giá vốn và chi phí ko?
2- Tất cả hóa đơn đầu ra xuất đều dựa vào hóa đơn đầu vào nếu ko có đầu vào thì làm sao? Kiếm ở đâu để có hóa đơn đầu vào?
Mong được phúc đáp .

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khanhba

Guest
nhatbang nói:
Các bạn cho mình hỏi :
1- Đối với các hóa đơn đầu vào thì hạch toán vào giá vốn và chi phí.
Nếu chỉ có phiếu thu hoặc phiếu chi thì có hạch toán giá vốn và chi phí ko?
2- Tất cả hóa đơn đầu ra xuất đều dựa vào hóa đơn đầu vào nếu ko có đầu vào thì làm sao? Kiếm ở đâu để có hóa đơn đầu vào?
Mong được phúc đáp .
Phiếu thu, phiếu chi là chứng từ để làm căn cứ hạch toán nghiệp vụ thu, chi tiền mặt của doanh nghiệp thôi. Các loại phiếu này cần có chứng từ gốc kèm theo là hoá đơn và hợp đồng mua bán (nếu có) của chi phí hay hàng hoá mua vào, lúc ấy bạn mới có thể hạch toán vào chi phí, hàng hoá hay giá vốn gì đó tương ứng.
Dĩ nhiên, mọi nghiệp vụ xuất bán hàng (xuất hoá đơn) đều phải có đầu vào (có hoá đơn đầu vào), nếu không thì hàng đâu mà bạn xuất. Còn hoá đơn đầu vào, bạn phải lo từ trước chứ để đến lúc xuất hoá đơn đầu ra rồi mới hỏi "kiếm ở đâu" thì pótay.com thật đó bạn à. Theo mình, bạn nên tìm đến những người có kinh nghiệm kế toán để được hướng dẫn thêm (sẽ cụ thể hơn) Thân!

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Phân biệt hóa đơn - Phiếu thu - phiếu chi?
Bạn hãy phân biệt chứng từ gốc với chứng từ kế toán.
Nếu chỉ có phiếu thu hoặc phiếu chi thì có hạch toán giá vốn và chi phí ko
Tất cả hóa đơn đầu ra xuất đều dựa vào hóa đơn đầu vào nếu ko có đầu vào thì làm sao? Kiếm ở đâu để có hóa đơn đầu vào?
Chưa chi mà đã bàn tới việc ............. này rồi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA