Thủ tục thay đổi Niên độ kế toán?

  • Thread starter nangvagio86
  • Ngày gửi
N

nangvagio86

Guest
28/1/11
9
0
1
Yên Bái
Công ty em có đặc thù là quản lý thủy nông...nên e muốn đổi niên độ kế toán bắt đầu từ 01/02 đến hết 01/03 có được không ạ.
Nhưng em còn thắc mắc nữa là năm tài chính 2011 này e có được kéo dài ra thành từ 01/01 đến 01/01/2012 không. VÌ nếu muốn đổi niên độ kế toán thì chắc chắn niên độ trước sẽ phải bị gián đoán.
Anh chị có kinh nghiệm giúp em với ạ.
Em cảm ơn nhiều
 
Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Bạn làm văn bản gửi Cơ quan thuế nơi quản lý thông báo về việc thay đổi niên độ kế toán. Thông thường thì có thể điều chỉnh ngay từ năm đầu thành lập do đó niên độ kế toán đầu tiên không được quá 15 tháng.
 
N

nangvagio86

Guest
28/1/11
9
0
1
Yên Bái
Tức là năm 2011 em có thể để từ tháng 01/01/2011 đến 31/01/2012 đúng ko ạ
Còn những năm sau thì từ 01/02 đến 31/01
Hi. Em cảm ơn nhé
 
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,518
81
48
TÂY NAM BỘ
Tức là năm 2011 em có thể để từ tháng 01/01/2011 đến 31/01/2012 đúng ko ạ
Còn những năm sau thì từ 01/02 đến 31/01
Hi. Em cảm ơn nhé

Điều 13. Kỳ kế toán_Luật kế toán:
a) Kỳ kế toán năm là mười hai tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng 01 đến hết ngày 31 tháng 12 năm dương lịch. Đơn vị kế toán có đặc thù riêng về tổ chức, hoạt động được chọn kỳ kế toán năm là mười hai tháng tròn theo năm dương lịch, bắt đầu từ đầu ngày 01 tháng đầu quý này đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý trước năm sau và thông báo cho cơ quan tài chính biết;

Căn cứ vào qui định trên => suy diễn của bạn là chưa đúng !
 
N

nangvagio86

Guest
28/1/11
9
0
1
Yên Bái
Nhưng khi thay đổi thì chắc chắn kỳ kề toán liền trước sẽ phải tăng hoặc giảm số tháng chứ ạ (em được biết thì kỳ kế toán không quá 15th).
Thật ra em không hiểu rõ lắm. Anh giải thích thêm cho em được không ạ.
Và với công ty em thì phải làm thế nào nữa.
Em muốn sử dụng kỳ kế toán từ 01/02 đến 31/01 năm sau để cho dễ thanh quyết toán thủy lợi phí
 
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,518
81
48
TÂY NAM BỘ
Nhưng khi thay đổi thì chắc chắn kỳ kề toán liền trước sẽ phải tăng hoặc giảm số tháng chứ ạ (em được biết thì kỳ kế toán không quá 15th).
Thật ra em không hiểu rõ lắm. Anh giải thích thêm cho em được không ạ.
Và với công ty em thì phải làm thế nào nữa.
Em muốn sử dụng kỳ kế toán từ 01/02 đến 31/01 năm sau để cho dễ thanh quyết toán thủy lợi phí

Kỳ kế toán không quá 15 tháng chỉ áp dụng cho những DN mới thành lập, ví dụ: DN thành lập vào các tháng 10 (không tròn tháng) tháng 11 và tháng 12 của năm thì được quyền áp dụng kỳ kế toán > 12 tháng <15 tháng theo qui định tại khoản 4 điều 13_Luật kế toán:
Trường hợp kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng có thời gian ngắn hơn chín mươi ngày thì được phép cộng (+) với kỳ kế toán năm tiếp theo hoặc cộng (+) với kỳ kế toán năm trước đó để tính thành một kỳ kế toán năm. Kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng phải ngắn hơn mười lăm tháng.

Cũng theo qui định trên (Điểm a, khoản 1 điều 13): kỳ kế toán phải được "bắt đầu từ đầu ngày 01 tháng đầu quý này đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý trước năm sau"., trường hợp của bạn nếu kỳ kế toán được bắt đầu từ ngày 01/02 và kết thúc 31/01 năm sau là sai với qui định => chắc chắn CQ thuế sẽ không chấp nhận !
 
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
11/8/05
2,387
262
83
Sài Gòn - Phan Thiết
@nangvagio86
Chào bạn
theo qui định thì niên độ kế toán phải bắt đầu từ ngày đầu tiên của qúi. Như vậy, bạn chỉ có thể chọn là 1/4 hoặc 1/7 hoặc 1/10 là ngày bắt đầu năm tài chính khi muốn đăng ký năm tài chính khác với bình thường.
và tại năm thay đổi sẽ có báo cáo quyết toán thuế tương ứng 1 năm = 12 tháng, ngoại trừ trường hợp năm đầu tiên hoặc năm cuối cùng của hoạt động kinh doanh
good luck
 
N

nangvagio86

Guest
28/1/11
9
0
1
Yên Bái
EM cảm ơn các anh/chị đã giúp e
EM để đến hết quý I năm 2012 rồi xin đổi lại từ 01/04 kết thúc 31/3vậy.
 
K

kimchi17

Guest
14/12/10
2
0
0
TPHCM
Mình chưa hiểu rõ lắm. Xin cho mình hỏi thêm. Ví dụ Cty minh niên độ kế toán bình thường 01/01 đến 31/12. Nhưng năm nay muốn chuyển thành 01/04/12 đến 31/03/13. Vậy, Cty mình sẽ phải đăng ký cho việc chuyển đổi này, nhưng, báo cáo tài chính của tháng 01/2012 đến tháng 03/2012 sẽ được xử lý như thế nào? Có được gộp chung vô báo cáo tài chính của năm 2011 không. Theo luật kế toán thì kỳ kế toán đầu tiên và cuối cùng không quá 15 tháng, vậy trong trường hợp này có được áp dụng 15 tháng cho giai đoạn từ 01/01/2011 - 31/03/2012 không? Cty mình theo quy định phải kiểm toán, vậy có kiểm toán chung báo cáo tài chính 15 tháng cho giai đoạn từ 01/01/11 - 31/03/2012 không, hay phải kiểm toán của năm 2011 riêng và 3 tháng năm 2012 riêng? Còn việc nộp tờ khai quyết toán thuế Thu nhập doanh nghiệp cho giai đoạn chuyển đổi niên độ này nhu thế nào? Cảm ơn các bạn. Rất mong nhận được hồi âm của các bạn.
 
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,518
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình chưa hiểu rõ lắm. Xin cho mình hỏi thêm. Ví dụ Cty minh niên độ kế toán bình thường 01/01 đến 31/12. Nhưng năm nay muốn chuyển thành 01/04/12 đến 31/03/13. Vậy, Cty mình sẽ phải đăng ký cho việc chuyển đổi này, nhưng, báo cáo tài chính của tháng 01/2012 đến tháng 03/2012 sẽ được xử lý như thế nào? Có được gộp chung vô báo cáo tài chính của năm 2011 không. Theo luật kế toán thì kỳ kế toán đầu tiên và cuối cùng không quá 15 tháng, vậy trong trường hợp này có được áp dụng 15 tháng cho giai đoạn từ 01/01/2011 - 31/03/2012 không? Cty mình theo quy định phải kiểm toán, vậy có kiểm toán chung báo cáo tài chính 15 tháng cho giai đoạn từ 01/01/11 - 31/03/2012 không, hay phải kiểm toán của năm 2011 riêng và 3 tháng năm 2012 riêng? Còn việc nộp tờ khai quyết toán thuế Thu nhập doanh nghiệp cho giai đoạn chuyển đổi niên độ này nhu thế nào? Cảm ơn các bạn. Rất mong nhận được hồi âm của các bạn.

Bạn tham khảo:
Thông tư 18/2011.

Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại Thông tư số 130/2008/TT-BTC:
1. Phương pháp tính thuế TNDN.
a) Bổ sung điểm 3 Phần B nội dung sau:
Trường hợp doanh nghiệp thực hiện chuyển đổi kỳ tính thuế TNDN từ năm dương lịch sang năm tài chính hoặc ngược lại thì kỳ tính thuế TNDN của năm chuyển đổi không vượt quá 12 tháng.

Ví dụ: Doanh nghiệp A kỳ tính thuế TNDN năm 2010 áp dụng theo năm dương lịch, nhưng đầu năm 2011 lựa chọn chuyển đổi sang năm tài chính từ ngày 01/4 năm này sang ngày 31/03 năm sau, thì kỳ tính thuế TNDN năm chuyển đổi được tính từ ngày 01/01/2011 đến hết ngày 31/03/2011, kỳ tính thuế TNDN năm tài chính tiếp theo được tính từ ngày 01/04/2011 đến hết ngày 31/03/2012.

Theo đó mà thực hiện quyết toán thuế Thu nhập doanh nghiệp cho giai đoạn chuyển đổi.
 
K

kimchi17

Guest
14/12/10
2
0
0
TPHCM
Cảm ơn bạn, nhưng đó là phần quyết toán thuế Thu nhập doanh nghiệp ( không quá 12 tháng), nhưng còn về phần báo cáo tài chính kiểm toán, có được kiểm toán gộp 15 tháng cho giai đoạn 01/01/11 đến 31/03/2012 không, hay phải kiểm toán riêng cho giai đoạn 01/01/11 đến 31/12/11 và giai đoạn 01/01/12 đến 31/03/12 riêng biệt?
Cảm ơn các bạn.
 
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Cảm ơn bạn, nhưng đó là phần quyết toán thuế Thu nhập doanh nghiệp ( không quá 12 tháng), nhưng còn về phần báo cáo tài chính kiểm toán, có được kiểm toán gộp 15 tháng cho giai đoạn 01/01/11 đến 31/03/2012 không, hay phải kiểm toán riêng cho giai đoạn 01/01/11 đến 31/12/11 và giai đoạn 01/01/12 đến 31/03/12 riêng biệt?
Cảm ơn các bạn.

Mục I Phần thứ Hai Quyết định 15/2003/QĐ-BTC ngày 20/03/2001 về chế độ kế toán:
"7.1 Kỳ lập báo cáo tài chính năm
Các doanh nghiệp phải lập báo cáo tài chính theo kỳ kế toán năm là năm dương lịch hoặc kỳ kế toán năm là 12 tháng tròn sau khi thông báo cho cơ quan thuế. Trường hợp đặc biệt, doanh nghiệp được phép thay đổi ngày kết thúc kỳ kế toán năm dẫn đến việc lập báo cáo tài chính cho một kỳ kế toán năm đầu tiên hay kỳ kế toán năm cuối cùng có thể ngắn hơn hoặc dài hơn 12 tháng nhưng không được vượt quá 15 tháng.
"
 
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,287
1,096
113
20
HCM
www.thanhnamtax.com
Trích văn bản hợp nhất 11/VBHN-BTC ban hành 15/05/2017

4. Trường hợp doanh nghiệp thực hiện chuyển đổi kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp (bao gồm cả chuyển đổi kỳ tính thuế từ năm dương lịch sang năm tài chính hoặc ngược lại) thì kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp của năm chuyển đổi không vượt quá 12 tháng. Doanh nghiệp đang trong thời gian được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp mà có thực hiện chuyển đổi kỳ tính thuế thì doanh nghiệp được lựa chọn: Ưu đãi trong năm chuyển đổi kỳ tính thuế hoặc nộp thuế theo mức thuế suất không được hưởng ưu đãi của năm chuyển đổi kỳ tính thuế và hưởng ưu đãi thuế sang năm tiếp theo.

Ví dụ 1: Doanh nghiệp A (DN A) kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2013 áp dụng theo năm dương lịch, đầu năm 2014 lựa chọn chuyển đổi sang năm tài chính từ ngày 01/4 năm này sang ngày 31/3 năm sau, thì kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm chuyển đổi (năm chuyển đổi 2014) được tính từ ngày 01/01/2014 đến hết ngày 31/3/2014 (3 tháng), kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm tiếp theo (năm tài chính 2014) được tính từ ngày 01/4/2014 đến hết ngày 31/03/2015.

Ví dụ 2: Cũng trường hợp nêu trên nhưng DN A được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp (miễn thuế 2 năm, giảm 50% thuế TNDN trong 4 năm tiếp theo), năm 2012 bắt đầu được miễn thuế thì DN A sẽ hưởng ưu đãi thuế như sau (miễn thuế các năm 2012, 2013; giảm 50% thuế các năm 2014, 2015, 2016, 2017).

Trường hợp doanh nghiệp lựa chọn giảm 50% thuế theo kỳ tính thuế năm chuyển đổi 2014 thì doanh nghiệp tiếp tục thực hiện giảm 50% thuế TNDN 3 năm tính thuế tiếp theo tính từ năm tài chính 2014 (năm tài chính 2014 từ 1/4/2014 đến 31/3/2015) đến hết năm tài chính 2016.

Trường hợp doanh nghiệp lựa chọn không hưởng ưu đãi giảm 50% thuế TNDN đối với kỳ tính thuế TNDN năm chuyển đổi 2014 (kỳ tính thuế năm chuyển đổi 2014 kê khai nộp thuế theo mức thuế suất không được hưởng ưu đãi) thì doanh nghiệp được giảm 50% thuế TNDN từ năm tài chính 2014 (từ 01/4/2014 đến 31/3/2015) đến hết năm tài chính 2017.

-----------------------------------------------
Trước khi chuyển đổi cần làm văn bản thông báo cho Sở kế hoạch đầu tư.
 
Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Webketoan Hub

Xem nhiều