H
Đơn vị tôi hạch toán kế toán theo Quyết địng số48/2006/QĐ-BTC. Cuối năm trên TK154 gần 6tỷ
có sản phẩm dỡ dang hơn 5tỷ sản phẩm hoàn thành bán ra hơn 1tỷ chi phí chung TK642 trong năm hơn 500triệu khi hạch toán giá thành tôi phân bổ chi phí TK642 bằng cách 500/6000*1000= 83triệu và định khoản có TK642=500 nợ TK911=83 nợ TK142=417. Khi cơ quan thuế kiểm tra yêu cầu đưa hết chi phí trên TK642 nợ 911 và để lỗ gần 400 triệu. theo tôi thì hạch toán như thế không phản ánh đúng giá thành và kết quả kinh doanh của đơn vị. Mặt khác khi đơn vị B/C lỗ thì việc giao dịch vay mượn vơi Ngân hàng sẽ khó khăn, việc đấu thầu các công trình tiếp theo sẽ không được ... nhưng cơ quan thuế vẫn không chấp nhận. vậy như thế nào cho đúng?
có sản phẩm dỡ dang hơn 5tỷ sản phẩm hoàn thành bán ra hơn 1tỷ chi phí chung TK642 trong năm hơn 500triệu khi hạch toán giá thành tôi phân bổ chi phí TK642 bằng cách 500/6000*1000= 83triệu và định khoản có TK642=500 nợ TK911=83 nợ TK142=417. Khi cơ quan thuế kiểm tra yêu cầu đưa hết chi phí trên TK642 nợ 911 và để lỗ gần 400 triệu. theo tôi thì hạch toán như thế không phản ánh đúng giá thành và kết quả kinh doanh của đơn vị. Mặt khác khi đơn vị B/C lỗ thì việc giao dịch vay mượn vơi Ngân hàng sẽ khó khăn, việc đấu thầu các công trình tiếp theo sẽ không được ... nhưng cơ quan thuế vẫn không chấp nhận. vậy như thế nào cho đúng?
Sửa lần cuối:

