Quy chế trả lương

• Thread starter winter
  • Ngày gửi
W

winter

Guest
13/3/06
46
0
0
Vungtau
Các bác ơi!em có một vấn đề muốn hỏi cac bác .
em đăng ký quy chế trả lương với sở lao động TBXH . Công ty em tra lương tháng . ngày công bình quân = LCB / 26 NC.
lương lam thêm giờ = LCB/26 X thời gian làm thêm ..
tháng nào CN làm không dủ ngày ( nghỉ không lương ) thi tinh LCB - LCB/ Ngày làm việc trong tháng x số ngày nghỉ = lương của thang đó .
em vi dụ cho de hiểu nhé .
Lương CB = 1.000.000đ , tháng 03 nay ngày công đủ là 27, nhung anh cong nhan A làm 25 NC , Nghỉ 02 ngày không lương , làm them 2 CN . Thì công ty em tính lương cho anh A như sau :
1.000.000 - 1.000.000/27 * 2 + 38.462 *2 *200% = 1.079.774 đ.
* đó là cách của công ty em tính lương .
cho em hoi cách tinh lương như thế có đúng không . vì em thấy làm như vậy không thể hiện rõ sự kích thích với CNV .
vì ở cty cũ của em tính lương khác : NLĐ làm việc 1 tháng 26 NC lãnh trọn tháng lương, tháng nao ko đủ 26 ngày thi LCB se bị trừ đi theo tháng đó, tháng nào NC 27 thi được cộng thêm .
ban lãnh đạo cty em tranh cãi về vấn đề lương này rất nhiều , có nhiều ý kiến khác nhau . các bác cho em biết ý kiến được không ạh .
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
Híc!!!
2 cách tính lương của em trình bày đều giống nhau đấy chứ!
Như cách tính ban đầu là đúng rồi, ko phải lăn tăn gì đâu. Nhưng nên nhớ là căn cứ vào Tổng thu nhập hàng tháng của CN nhé, chứ nếu nói lương cơ bản là chưa chính xác đâu.

W

winter

Guest
13/3/06
46
0
0
Vungtau
không hề giống nhau đâu bác ah !
cách thứ nhất ta ví dụ như tháng nào cũng làm đủ ngày , thì lương tháng nào cũng bằng nhau.
cách thứ hai : dù tháng nào cũng đi làm đủ nhưng lương vãn sẽ thay đổi vi họ tính lươngCB 1 tháng 26 ngày làm việc. nhưng tháng thiếu như tháng 02 lương sẽ giảm , tháng thừa như tháng 03 lương sẽ tăng.

S

songoku

Guest
15/5/06
25
0
0
40
Phu Tho
Oh, mình thấy công ty của bạn trừ lương của công nhân khi họ nghỉ ngày làm thì đúng rồi nhưng mình thắc mắc một điều là công ty của bạn có đăng ký đóng BHXH không vì mình nghĩ là khi họ nghỉ làm thì bên BH sẽ trả lương cho họ với mức 75% chứ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
songoku nói:
Oh, mình thấy công ty của bạn trừ lương của công nhân khi họ nghỉ ngày làm thì đúng rồi nhưng mình thắc mắc một điều là công ty của bạn có đăng ký đóng BHXH không vì mình nghĩ là khi họ nghỉ làm thì bên BH sẽ trả lương cho họ với mức 75% chứ.
BHXH chỉ trả lương cho người lao động khi người đó nghỉ ốm, và chế độ thai sản thôi. Mà nghỉ ốm thì phải có giấy của bệnh viện

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA