Chi phí hợp lý

• Thread starter Tịnh Thanh
  • Ngày gửi
T

Tịnh Thanh

Guest
7/3/06
20
0
0
39
Ha Noi
Giúp mình với: Cty mình có thuê 1 kho. người chủ là cá nhân không có hoá đơn. Chi phí thuê 800 000đ/tháng thanh toán 6 tháng 1 lần. Cty có làm HĐồng với nguời cho thuê. Khi thanh toán có phiếu chi và chữ ký của người cho thuê. Chi phí này có được coi là hợp lý hợp lệ không? Trong khi thuê phát sinh chi phí sửa chữa. Cty mình thuê vài người đến sửa, khoán cho họ toàn bộ (nhân công+chi phí NVLiệu). Họ không có hoá đơn, Cty đã làm HĐồng khoán việc. Khoản này có được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ không. Xin chỉ cho mình với. Cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Tinh Thanh nói:
Giúp mình với: Cty mình có thuê 1 kho. người chủ là cá nhân không có hoá đơn. Chi phí thuê 800 000đ/tháng thanh toán 6 tháng 1 lần. Cty có làm HĐồng với nguời cho thuê. Khi thanh toán có phiếu chi và chữ ký của người cho thuê. Chi phí này có được coi là hợp lý hợp lệ không? Trong khi thuê phát sinh chi phí sửa chữa. Cty mình thuê vài người đến sửa, khoán cho họ toàn bộ (nhân công+chi phí NVLiệu). Họ không có hoá đơn, Cty đã làm HĐồng khoán việc. Khoản này có được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ không. Xin chỉ cho mình với. Cảm ơn nhiều!
Không, 100% không nếu bạn không hoàn thiện chứng từ. Mà chứng từ thì tương đối loằng ngoằng. Chế biến khác đi thôi

D

Dang Thanh Mai

Guest
8/4/06
43
0
0
Hà Nội
em cũng không hiểu rõ về điều ngày lắm! vậy nếu không cho vào chi phí hợp lý để tính thì mình phải cho vào đâu và chế biến như thế nao ah? vì em cung cứ nghĩ chỉ cần hợp đồng và phiếu chi là có thể tính vào chi phí. xin mọi người chỉ bảo em với

S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Bạn muốn hạch toán vào chi phí tiền thuê kho thì nhờ người cho thuê lên cơ quan thuế địa phương để lấy hoá đơn. Số thuế mà bạn phải đóng để có được hoá đơn là: 6*800.000đ*(80%*10%+40%*28%)= 921.600đ (tức là nộp thuế VAT & thuế TNDN). Hoá đơn mà Thuế cấp cho bạn là Hoá đơn bán hàng (ko thuế).
Còn bạn muốn hạch toán chi phí sửa chữa thì:
- Về nhân công: Làm bảng lương thanh toán + phiếu chi (Pho tô CMND). Nếu dưới 1.000.000đ/tháng thì không cần Hợp đồng thời vụ, còn hơn thì làm hợp đồng thời vụ.
- CP NVL: Yêu cầu người ta lấy hoá đơn ghi người mua là đơn vị bạn để thanh toán.
Hy vọng là có thể giúp bạn ít nhiều

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Với các nhân công thuộc loại "thi thoảng" này thì có thể làm "Hợp đồng giao khoán", người tổ trưởng của đội nhân công đó sẽ ký trên Hợp đồng.

Ngoài ra, phải photo chứng minh thư của các nhân công, làm bảng thanh toán lương để tất cả họ cùng ký vào đó (như bạn đã hướng dẫn).

SLL nói:
- Về nhân công: Làm bảng lương thanh toán + phiếu chi (Pho tô CMND). Nếu dưới 1.000.000đ/tháng thì không cần Hợp đồng thời vụ, còn hơn thì làm hợp đồng thời vụ.