Mỗi tuần một chuyên đề

Hoá đơn bán lẻ

• Thread starter Tịnh Thanh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

Tịnh Thanh

Guest
7/3/06
20
0
0
39
Ha Noi
Hiện Cty mình có nhiều loại hoá đơn bán lẻ mà người bán viết cho. Làm sao để phân biệt được hoá đơn nào là hợp lệ hay không? Mẫu hoá đơn bán lẻ do BTChính phát hành hay do người bán tự in? Có ai biết mách cho mình với. Cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Hóa đơn để được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN phải thỏa mãn 3 điều kiện : hợp lý, hợp lệ, hợp pháp. Hợp lệ đối với hóa đơn bán lẻ không chưa đủ. BTC không phát hành mẫu hóa đơn bán lẻ.
Các hóa đơn giá trị gia tăng do công ty tự in sẽ có kèm theo đấy đủ các chỉ tiêu như hóa đơn của BTC phát hành ngòai ra còn kèm theo một dòng chữ nhỏ bên hông hoặc dưới hoặc trên ghi rõ theo công văn số mấy và ngày tháng nào.
Chúc bạn thành công
Thân.

T

Tịnh Thanh

Guest
7/3/06
20
0
0
39
Ha Noi
cảm ơn Mina. thế HĐơn dưới 100 000đ chỉ cần địa chỉ, tên , chữ kí người bán, ngày trên HĐơn là OK đúng không?

T

Tịnh Thanh

Guest
7/3/06
20
0
0
39
Ha Noi
mình đọc ở đó thấy các bạn thảo luận là tuỳ theo bên thuế chấp nhận hay ko!
Khó quá!

P

phuongthanh_8384

Guest
Theo mình thì hoá đơn bán lẻ <100.000đ, thì phải có đầy đủ các thông tin trên hoá đơn như tên người mua, chữ ký người mua, người bán.... Hầu hết bây giờ các cửa hàng đều có hoá đơn bán lẻ riêng, có tên và địa chỉ của họ trên hoá đơn luôn, còn ở những nơi nào có HĐ bán lẻ theo mẫu của BTC thì bạn kêu họ cộp cho 1 cái dấu là hợp lệ, còn nếu họ cũng không có dấu thì hoá đơn đó đành bỏ đi thôi.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
phuongthanh_8384 nói:
Theo mình thì hoá đơn bán lẻ <100.000đ, thì phải có đầy đủ các thông tin trên hoá đơn như tên người mua, chữ ký người mua, người bán.... Hầu hết bây giờ các cửa hàng đều có hoá đơn bán lẻ riêng, có tên và địa chỉ của họ trên hoá đơn luôn, còn ở những nơi nào có HĐ bán lẻ theo mẫu của BTC thì bạn kêu họ cộp cho 1 cái dấu là hợp lệ, còn nếu họ cũng không có dấu thì hoá đơn đó đành bỏ đi thôi.

Tất cả hàng hoá mua vào chỉ được coi là chi phí hợp lệ khi có hoá đơn tài chính. (Kể cả giá trị < 100.000đ).
Trừ trường hợp hàng hoá mua của nông dân không thướng xuyên phát sinh như nông sản, cây trái theo mùa, và cát đá người dân khai thác không thường xuyên.....
Tuy nhiên, những loại hàng hoá đó phải được kê vào bảng kê số 4 trong bô Báo cáo thuế hằng tháng.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn có thể giải thích vì sao hóa đơn đó bị bỏ đi không? Vì rằng, mua được Hóa đơn bán lẻ do BTC phát hành cũng không phải dễ dàng gì, phải có gì đó cộp lên hóa đơn làm tin chứ!

phuongthanh_8384 nói:
còn ở những nơi nào có HĐ bán lẻ theo mẫu của BTC thì bạn kêu họ cộp cho 1 cái dấu là hợp lệ, còn nếu họ cũng không có dấu thì hoá đơn đó đành bỏ đi thôi.

M

mekong20002001

Guest
1/4/06
11
0
0
48
Ho Chi MInh
Tôi xin trích dẫn hướng dẫn của Tổng Cục Thuế về trường hợp này để các bạn khỏi thắc mắc nữa nhé " Đối với tổ chức, cá nhân SXKD kê khai nộp thuế................khi mua hàng hóa có giá trị dưới mức quy định không bắt buộc phải lập hóa đơn vẫn phải yêu cầu người bán lập hóa đơn và giao hd theo đúng quy định để làm cơ sở kê khai tính thuế, thanh toán tiền theo đúng quy định"
Như vậy :
- Khi cty vác bạn mua hh dưới 100.000 các bạn vẫn phải yêu cầu người bán lập hd, còn nếu các bạn không yêu cầu thì đó là lỗi của các bạn.
- Cty các bạn kê khai thuế theo hd bán lẻ chắc chắn sẽ bị loại ra khỏi chi phí nếu như không biết đi đêm với nhân viên thuế và đây chính là kẽ hở để họ hành cty các bạn.
Vây tại sao các bạn không làm đúng theo như hướng dẫn của Tổng Cục Thuế?
Các bạn vào website của Tổng Cục Thuế các bạn sẽ đọc được hướng dẫn này ngay ở phần giải đáp về thuế

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA