Cánh đồng bất tận.

• Thread starter hoangaccounting
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Các bác cũng biết gần đây dư luận rất quan tâm đến Cánh đồng bất tận của nhà văn Nguyễn Ngọc Tư. Có nhiều ủng hộ và có nhiều người phê phán Cánh đồng bất tận. Vậy các bác đã đọc Cánh đồng bất tận chưa. Nếu chưa đọc thì nó nằm ở đây:
==> http://www.viet-studies.org/NNTu/
Không biết các bác thế nào chứ tôi rất rất rất thích văn của Nguyễn Ngọc Tư, thích cách dùng từ rất "chân quê" nhưng mà sâu sắc này. Có rất nhiều tác phẩm ở link trên, thân mời các bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
hehe, Hoàng cũng thích văn àh. :)

Tớ cũng rất thích giọng văn chân chất của NNT. Cánh đồng bất tận là tác phẩm hay đấy chứ.
Có lẻ nó lạ lẩm với cách nhìn của nhiều người nhưng nó rất thật.

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Bình_OverAC nói:
hehe, Hoàng cũng thích văn àh.
Tất nhiên rồi. Tối ngày nhìn mấy con số hoài cũng chán chứ. Bác có đọc Nguyễn Nhật Ánh kôn em cho mượn, đọc để quay về cái thời học sinh sinh viên í, vui, hay tuyệt luôn.

P

Phuongnam

Guest
13/3/06
10
0
0
Phuongbac
Bây giờ đang có xu hướng quay ngược lại phê phán CĐBT của NNT, tớ thấy thật khó chịu vì có lẽ họ đã quá chủ nghĩa và áp đặt khi phế phán Cánh Dồng Bất tận là dâm ô, " phê phán quá thực tế " về một ' địa danh ' có tiếng là mảnh đất anh hùng .

Tớ thấy khi đọc xong Cánh đồng bất tận , tớ cảm phục cái tài của NNT, một ngòi bút còn rất trẻ những cực kỳ sâu sắc. NNT đã làm thay đổi một phần nhìn nhận của tớ lâu nay về nền văn chương của giới trẻ hiện đại.

Một tác phẩm hay đúng nghĩa văn chương !

camchuong

camchuong

Sơ cấp
17/10/04
11
0
1
HT- HN
Phuongnam nói:
Bây giờ đang có xu hướng quay ngược lại phê phán CĐBT của NNT, tớ thấy thật khó chịu vì có lẽ họ đã quá chủ nghĩa và áp đặt khi phế phán Cánh Dồng Bất tận là dâm ô, " phê phán quá thực tế " về một ' địa danh ' có tiếng là mảnh đất anh hùng .

Tớ thấy khi đọc xong Cánh đồng bất tận , tớ cảm phục cái tài của NNT, một ngòi bút còn rất trẻ những cực kỳ sâu sắc. NNT đã làm thay đổi một phần nhìn nhận của tớ lâu nay về nền văn chương của giới trẻ hiện đại.

Một tác phẩm hay đúng nghĩa văn chương !

Thực ra không chỉ Nguyễn Ngọc Tư mà còn nhiều cây bút trẻ khác có khả năng thay đổi nhận thức của chúng ta về văn chương của giới trẻ hiện đại. Thời gian trước có Nguyễn Thị Thu Huệ, Phan Thị Vàng Anh... giờ đang nổi bật là Vũ Đình Giang, Nguyễn Ngọc Tư...

Cái hay của Nguyễn Ngọc Tư theo cảm nhận của riêng tôi là giọng văn đăch chất Nam Bộ là một, là ý nghĩa nhân văn sâu sắc của tác phẩm, là cách dẫn dắt câu chuyện, đặc biệt là những câu hỏi gợi mở mà tác giả hoặc người đọc có thể trả lời ngay. Những câu hỏi tự nhiên, ngỡ như nhẹ nhàng mà đau xót, như lưới dao cứa nhẹ vào lòng người kiểu như: Sao đã dứt khoát chia tay mà lòng vẫn đau là sao? Thì là vì vẫn còn yêu chứ sao?

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
Hay, hơi buồn, một chút lạnh lùng và có cái gì đấy thật phũ phàng. Qua đó cũng hiểu được một phần cuộc sống của những con người ở vùng lũ miền đồng bằng miềm Tây sông nước.

Đọc CĐBT cũng làm hiểu rõ hơn các bài phóng sự đã đọc trước đây nói về tình trạng các ông thích đi coi đìa tôm (tránh mất trộm :dance2:) cũng như tại sao có làn sóng các cô gái miền Tây đi lấy chồng ngoại trong thời gian qua.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
hoangaccounting nói:
Tất nhiên rồi. Tối ngày nhìn mấy con số hoài cũng chán chứ. Bác có đọc Nguyễn Nhật Ánh kôn em cho mượn, đọc để quay về cái thời học sinh sinh viên í, vui, hay tuyệt luôn.
Cu Hoàng này cũng ham chuyện nhỉ, bảo sao bữa đến nhà Duyên katy tranh nhau cuốn chuyện tiểu thuyết. heeeeeeeeeeee. Anh chôm chuyện của Bà Duyên và nhà luôn. Bà này đang nóng giận với anh. heeeeee

Em có nhiều truyện Nguyễn Nhật Ánh lắm à, cho anh mượn nhé. À mà anh đọc rất nhiều tác phẩm NNA rồi đó. Cái nào anh chưa đọc thì em cho anh mượn nhé.

be_xinh

be_xinh

Guest
Em cũng đọc CĐBT rùi.Em chả cần bít người ta phê phán nó thế nào,em chỉ thấy nó đã lột tả những cái rất thực trong đời sống hằng ngày mà trước giờ ít nhà văn nào dám nói.Cảm nhận văn chương tuỳ thuộc mỗi người nên hay hay dở cũng là do mỗi người thôi!

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Thấy mọi người bàn về văn học em cứ thấy buồn buồn.... có lẽ chưa bao giờ cam to đọc quyển truyện nào dầy dầy.

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Lạ nhẩy! mình chẳng biết tác phẩm nào trong này cả..... chuối.... em Duyên có phổ cập cho anh biết với.........

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
AC3K nói:
Cu Hoàng này cũng ham chuyện nhỉ, bảo sao bữa đến nhà Duyên katy tranh nhau cuốn chuyện tiểu thuyết. heeeeeeeeeeee. Anh chôm chuyện của Bà Duyên và nhà luôn. Bà này đang nóng giận với anh. heeeeee
Em có nhiều truyện Nguyễn Nhật Ánh lắm à, cho anh mượn nhé. À mà anh đọc rất nhiều tác phẩm NNA rồi đó. Cái nào anh chưa đọc thì em cho anh mượn nhé.
Anh có muốn em thuật lại lời của bà Duyên "chửi" anh kôn nào :bigok:
Mà em cũng khoái chọc cho bà í nổi giận lắm :friend:
Hiện nay thì em chưa thấy Nguyễn Nhật Ánh có cuốn nào mới ra cả, em đọc hết bộ truyện của Nguyễn Nhật Ánh rùi, em sợ anh cũng vậy thôi.
Em có nguyên một cái Ebook truyện đủ thứ nếu anh muốn thì em share cho, nó có cả tiểu thuyết của Quỳnh Dao nữa nè, đã ko. Và có trả công đấy he he :freddy:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA