kế toán thuế

• Thread starter hangsau
  • Ngày gửi
H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
Anh chị nào giải đáp giúp em với!
Em muốn đi phỏng vấn việc làm kế toán. Nhà tuyển dụng hỏi em có biết làm kế toán thuế ko?
Có phải kế toán thuế là làm những công việc như:
- Hàng tháng làm tờ khai thuế và có trách nhiệm thực hiện các nghĩa vụ thuế của công ty với cơ quan thuế (Nếu có phát sinh) hàng tháng, năm
- Cuối năm làm quyết toán thuế TNDN và TNCN
- Làm BCTC quý, năm cho công ty
Nếu như thế em nghĩ kế toán thuế cũng xem như kế toán tổng hợp rồi.
Anh chị có kinh nghiệm giải thích hộ em với.
Em xin cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Van Van

Guest
14/12/05
73
0
0
Ha Tay
Thực ra câu hỏi này không đơn giản nếu xét từ những nhà quản trị. Theo mình nghĩ thì câu hỏi này có 2 đáp án. Không biết có đúng không nhưng đây là ý kiến để mọi người cùng tham khảo.
1. Kế toán thuế đơn thuần là các công việc kế toán liên quan đến thuế
2. Kế toán thuế là làm kế toán sao cho BCTC không bị thuế bỏ nhiều. Tức là hợp lý hợp lệ với thuế.
Nói chung chung như vậy nhưng mình nghĩ dân trong ngành sẽ hiểu.

N

nhatbang

Guest
10/4/06
11
0
0
40
TPHCM
Theo mình kế toán thuế thì chỉ làm các công việc liên quan đến thuế là hàng tháng hàng quý hàng năm kê khai nộp thuế và quyết toán thuế . Còn việc BCTC là của kế toán trưởng.Nhưng nếu là DN nhỏ thì kế toán thuế xem như làm hết các công việc rùi.

xhongball

xhongball

Guest
4/10/05
85
0
0
TPHCM
Đúng là kế toán thuế lả làm tất cả mọi việc liên quan đến thuế từ việc lập báo cáo thuế hàng tháng, quý, năm đến những đề xuất cho kế toán trưởng về phạm trù thuế đối với những nghiệp vụ kinh tế phát sinh đột xuất sao cho doanh nghiệp tính thuế đúng , đủ , hợp lý, hợp pháp , không thiệt cho doanh nghiệp và cũng không làm ảnh hưởng đến NSNN .
Trách nhiệm cũng quan trọng lắm đấy , liên quan đến cơ quan chủ quản về thuế nha .

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
uh, đúng thật làm ở doanh nghiệp nhỏ thì phải làm tất tần tật, coi như phòng ban kế toán có bao nhiêu chức vụ ,công việc thì một mình kiêm hết.Cũng hơi mệt nhưng được học hỏi nhiều...

xhongball

xhongball

Guest
4/10/05
85
0
0
TPHCM
Làm ở công ty nhỏ mệt nhưng biết làm nhiều việc, còn làm ở đơn vị lớn biết mỗi một việc, sử dụng toàn bằng phần mềm, chương trình , chỉ ngồi gõ như cái máy, báo cáo tự động in ra , nhiều khi thấy mình dở ơi là dở .... biềt sao bây chừ

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
hangsau nói:
Anh chị nào giải đáp giúp em với!
Em muốn đi phỏng vấn việc làm kế toán. Nhà tuyển dụng hỏi em có biết làm kế toán thuế ko?
Có phải kế toán thuế là làm những công việc như:
- Hàng tháng làm tờ khai thuế và có trách nhiệm thực hiện các nghĩa vụ thuế của công ty với cơ quan thuế (Nếu có phát sinh) hàng tháng, năm
- Cuối năm làm quyết toán thuế TNDN và TNCN
- Làm BCTC quý, năm cho công ty
Nếu như thế em nghĩ kế toán thuế cũng xem như kế toán tổng hợp rồi.
Anh chị có kinh nghiệm giải thích hộ em với.
Em xin cảm ơn nhiều.

Nghe cách hỏi của em, Anh nghĩ em mới ra trường và chưa có kinh nghiệm. Nếu đúng như thế thì phát sinh vấn đề sau:
Giải thích với em, em "học thuộc" và nói với nhà tuyển dung. Khi nhà tuyển dụng hỏi em chi tiết hơn, và yêu cầu em làm thử. Em làm được không?
Theo Anh thì em nên nói thật về khả năng của mình. Đó coi như một điểm yếu của người mới ra trường.
Em cần phát huy điểm mạnh với nhà tuyển dụng là : Lòng tận tâm, thật thà, kiên nhẫn, ham học hỏi, chịu được áp lực...
Khi dược nhận vào làm việc, em cố gắng học hỏi và sẽ học được kinh nghiệm thoi.
Chúc thành công.

C

candyhai

Guest
3/1/06
3
0
0
Hà Nội
help Me!! Em sắp phải nộp báo cáo thuế mà không biết phải nọp những gì?Hết tháng lên phòng thuế phải nộp những gì cho đủ?Em mới đi làm mà,nhờ Anh Chị giúp đỡ

T

tuanhuehn

Guest
11/1/06
26
0
0
ha noi
Hàng tháng em phải nộp cho cơ quan thuế gồm tờ khai thuế GTGT theo mẫu 1A/GTGT, Bảng kê hoá đơn chứng từ hàng hoá DV bán ra theo mẫu 02/GTGT, Bảng kê hoá đơn chứng từ hàng hoá DV mua vào theo mẫu 03/GTGT và báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn tài chính theo mẫu BC_26?HĐ

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
ơ hờ!Hỏi thế này thì chung chung quá, phải biết tình hình cụ thể xem có phải điều chỉnh gì hay ko chứ.Nhưng thông thường nộp 2 bản " tờ khai thuế GTGT", kèm theo bảng kê HĐ HHDV đầu vào , đầu ra,tình hình sử dụng hoá đơn tháng(tất cả đều có mẫu, bên thuế giữ 1, mình giữ 1).Nhớ là phải nộp trước ngày 10 của tháng sau nhé.

Sửa lần cuối: