Hỏi về thủ tục thanh toán khi tài trợ cho Trường ĐH?

• Thread starter Roadbrowser
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
45
Far from Thanh Hóa City.
Xin chào các bạn!

Mình đang gặp trường hợp này muốn được tham khảo ý kiến từ các thành viên.
Công ty mình có ký hợp đồng tài trợ cho cuộc thi giọng hát hay ở một trường Đai Học. Làm ơn cho mình hỏi Phiếu thu tiền của Trường ĐH đó cho khoản tiền tài trợ nói trên có đủ để dùng để làm chứng từ thanh toán không? Trường ĐH đó có cần thiết phải đi mua hoá đơn lẻ cho khoản thu phát sinh từ hợp đồng tài trợ nói trên hay không? Nếu phải mua hoá đơn thì thuế suất là bao nhiêu?

Cảm ơn mọi người rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
Roadbrowser nói:
Xin chào các bạn!

Công ty mình có ký hợp đồng tài trợ cho cuộc thi giọng hát hay ở một trường Đai Học. Làm ơn cho mình hỏi Phiếu thu tiền của Trường ĐH đó cho khoản tiền tài trợ nói trên có đủ để dùng để làm chứng từ thanh toán không? Trường ĐH đó có cần thiết phải đi mua hoá đơn lẻ cho khoản thu phát sinh từ hợp đồng tài trợ nói trên hay không? Nếu phải mua hoá đơn thì thuế suất là bao nhiêu?

Thông thường trường mà bạn ký hợp đồng tài trợ, cũng có phiếu thu. Để hạch toán vào chi phí của công ty, bạn chỉ cần có đầy đủ Biên bản thoả thuận. Phiếu chi của công ty bạn, Phiếu thu của trường ĐH. Mà có lẽ là sẽ không có thế suất, hay hoá đơn gì đâu. Vì trường ĐH, chứ đâu phải là cơ sở kinh doanh mua bán.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Roadbrowser nói:
Xin chào các bạn!

Lấy hoá đơn ---> Chứng minh Khoản chi là có thật ---> Đưa vào chi phí hợp lý SXKD.

Trường hợp của bạn nếu lấy được hoá đơn thì đó cũng chỉ là căn cứ để chi tiến. Vì tài trợ không liên quan đến việc kinh doanh ---> Không đưa vào chi phí hợp lý được ---> Chỉ cần phiếu thu có con dấu của bên nhận tài trợ để trình cho sếp bạn là được.

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
45
Far from Thanh Hóa City.
tungson nói:
Lấy hoá đơn ---> Chứng minh Khoản chi là có thật ---> Đưa vào chi phí hợp lý SXKD.

Trường hợp của bạn nếu lấy được hoá đơn thì đó cũng chỉ là căn cứ để chi tiến. Vì tài trợ không liên quan đến việc kinh doanh ---> Không đưa vào chi phí hợp lý được ---> Chỉ cần phiếu thu có con dấu của bên nhận tài trợ để trình cho sếp bạn là được.
Ở đây công ty mình tài trợ với mục đích quảng bá sản phẩm và liên quan đến hoạt động kinh doanh. Nếu không có hoá đơn thì bên mình có được coi là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN không?

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Để đầy đủ thủ tục hơn, bạn nên làm thêm một cái "Hợp đồng tài trợ" nữa. nếu trường học không có các hoạt động sản xuất kinh doanh thì không có hóa đơn đâu, chỉ cần phíêu thu có đóng dấu thì sẽ là chứng từ thanh toán hợp lệ.

Vẫn biết tài trợ với mục đích là quảng bá sản phẩm (liên quan tới hoạt động sản xuất kinh doanh) nhưng cái giá trị thể hiện của nó lại ở trạng thái vô hình nên vẫn bị coi là "không liên quan tới doanh thu và thu nhập chịu thuế".

I

Indochinavn

Guest
9/4/06
8
0
0
TP.HCM
Mìn hlàm việc tại 1 trường học. Thỉnh thỏang trường cũng có nhận được học bổng của 1 số đơn vị kinh doanh tài trợ. Cty đến phát thẳng học bổng cho SV mà không cần trường ghi phiếu thu, hay ký nhận gì cả. Chắc chỉ cần quyết định tài trợ và phiếu chi của phòng kế tóan cty là được. Nếu có phiếu thu có đóng dấu tròn của trường là ok quá rồi còn gì. (trường học làm gì có hđ GTGT)

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
45
Far from Thanh Hóa City.
Cảm ơn mọi người.
Mình biết là khó có thể có hoá đơn. Tuy nhiên hoá đơn mình đề cập ở đây là hoá đơn lẻ mua tại cơ quan thuế. Néu không có chắc mình phải dùng phiếu thu thôi.
Một lần nữa xin cảm ơn mọi người.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA