Thuế GTGT đầu ra và đầu vào + Phạt hợp đồng kinh tế

• Thread starter huongmeoluoi
  • Ngày gửi
huongmeoluoi

huongmeoluoi

Sơ cấp
15/12/10
42
1
6
Hải Dương
Chào cả nhà!
Cả nhà cho mình hỏi chút nhé.
1> khi mà kết chuyển thuế GTGT đầu ra và đầu vào làm như thế nào cho nó khớp tờ khai thuế đc hả bạn? Các bút toán nào thể hiện sự kết chuyển?
2> Bên mình có trường hợp như thế này: bên mình bán hàng cho cty A, cty thanh toán bằng chuyển khảon qua ngân hàng.
Nhưng khi chuyển khoản số tiền đó thì bên đó trừ tiền của bên mình là 2trd, với lỗi là giao hàng chậm.
Vậy khoản tiền bên đó phạt hợp đồng bên mình như vậy thì có được cho vào chi phí ko?
Nếu cho vào chi phí thì nó thể hiện ở thông tư, hay công văn nào?
Cảm ơn cả nhà nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
1/ Kết chuyển thuế GTGT cuối kỳ :
Với 1331 :
Cuối tháng, kế toán xác định số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ vào số thuế GTGT đầu ra khi xác định số thuế GTGT phải nộp trong kỳ, ghi:
Nợ TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp (33311)
Có TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ.

Với 3331 :
Cuối kỳ, kế toán tính, xác định số thuế GTGT được khấu trừ với số thuế GTGT đầu ra và số thuế GTGT phải nộp trong kỳ:
- Số thuế GTGT được khấu trừ trong kỳ được chuyển trừ vào số thuế GTGT đầu ra , ghi:
Có TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ.
- Số thuế GTGT thực nộp vào NSNN, khi nộp ghi:
Có các TK 111, 112,. . .

2/ Lỗi giao hàng chậm bị phạt phải đựơc quy định cụ thể trong hợp đồng & số tiền phạt 2 triệu phải được quy định mức phạt hoặc tỷ lệ phạt tương ứng...+ chứng từ có liên quan : HĐ mua bán + Biên bản giao nhận hàng + Phiếu XK + Hóa Đơn xuất bán của lô hàng đó.

Theo quy định tại TT 18/2011/TT-BTC sửa đổi, bổ sung 1 số điều TT 130/2008/TT-BTC thì chi phí phạt VP Hợp Đồng đựơc tính vào chi phí hợp lý tính thuế TNDN :

c) Sửa đổi, bổ sung điểm 11 mục V Phần C như sau:
Trường hợp doanh nghiệp có khoản thu về tiền phạt, tiền bồi thường do bên đối tác vi phạm hợp đồng phát sinh cao hơn khoản chi tiền phạt, tiền bồi thường do vi phạm hợp đồng (các khoản phạt này không thuộc các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính theo quy định của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính), sau khi bù trừ phần chênh lệch còn lại tính vào thu nhập khác.

Trường hợp doanh nghiệp có khoản thu về tiền phạt, tiền bồi thường do bên đối tác vi phạm hợp đồng phát sinh thấp hơn khoản chi tiền phạt, tiền bồi thường do vi phạm hợp đồng (các khoản phạt này không thuộc các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính theo quy định của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính), sau khi bù trừ phần chênh lệch còn lại tính giảm trừ vào thu nhập khác. Trường hợp đơn vị trong năm không phát sinh thu nhập khác thì được giảm trừ vào thu nhập hoạt động sản xuất kinh doanh.

huongmeoluoi;970513]Chào cả nhà!
Cả nhà cho mình hỏi chút nhé.
1> khi mà kết chuyển thuế GTGT đầu ra và đầu vào làm như thế nào cho nó khớp tờ khai thuế đc hả bạn? Các bút toán nào thể hiện sự kết chuyển?
2> Bên mình có trường hợp như thế này: bên mình bán hàng cho cty A, cty thanh toán bằng chuyển khảon qua ngân hàng.
Nhưng khi chuyển khoản số tiền đó thì bên đó trừ tiền của bên mình là 2trd, với lỗi là giao hàng chậm.
Vậy khoản tiền bên đó phạt hợp đồng bên mình như vậy thì có được cho vào chi phí ko?
Nếu cho vào chi phí thì nó thể hiện ở thông tư, hay công văn nào?
Cảm ơn cả nhà nhé!

Mình đang có thắc mắc, thấy nội dung topic này tương đối phù hợp nên post bài hỏi thôi. Con số bài gửi chẳng nói lên điều gì cả. Cảm ơn Bạn đã xem qua.
Bạn thắc mắc kê khai trên PMHTKK thì phù hợp ở chỗ nào ?

Sửa lần cuối:
huongmeoluoi

huongmeoluoi

Sơ cấp
15/12/10
42
1
6
Hải Dương
Cảm ơn cả nhà đã trả lời topic của mình.
Nhưng về khoản tiền phạt hợp đồng kinh tế đó là bên mình chịu,nên ko thể cho vào doanh thu được.
Mà đó là chi phí bên mình chịu bạn ạ, nên mình đang băn khoăn là có được tính khoản tiền phạt đó vào chi phí của mình hay ko?
Nếu được tính vào chi phí thì nó thế hiện trong thông tư hay công văn nào? bạn có thể trích dẫn cho mình ( Nếu có thế)
Cảm ơn cả nhà nhé!:quiet:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Cảm ơn cả nhà đã trả lời topic của mình.
Nhưng về khoản tiền phạt hợp đồng kinh tế đó là bên mình chịu,nên ko thể cho vào doanh thu được.
Mà đó là chi phí bên mình chịu bạn ạ, nên mình đang băn khoăn là có được tính khoản tiền phạt đó vào chi phí của mình hay ko?
Nếu được tính vào chi phí thì nó thế hiện trong thông tư hay công văn nào? bạn có thể trích dẫn cho mình ( Nếu có thế)
Cảm ơn cả nhà nhé!:quiet:
Bạn đã đọc kỹ chưa ?????????????????!
Theo quy định tại TT 18/2011/TT-BTC sửa đổi, bổ sung 1 số điều TT 130/2008/TT-BTC thì chi phí phạt VP Hợp Đồng đựơc tính vào chi phí hợp lý tính thuế TNDN :

c) Sửa đổi, bổ sung điểm 11 mục V Phần C như sau:
Trường hợp doanh nghiệp có khoản thu về tiền phạt, tiền bồi thường do bên đối tác vi phạm hợp đồng phát sinh cao hơn khoản chi tiền phạt, tiền bồi thường do vi phạm hợp đồng (các khoản phạt này không thuộc các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính theo quy định của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính), sau khi bù trừ phần chênh lệch còn lại tính vào thu nhập khác.

Trường hợp doanh nghiệp có khoản thu về tiền phạt, tiền bồi thường do bên đối tác vi phạm hợp đồng phát sinh thấp hơn khoản chi tiền phạt, tiền bồi thường do vi phạm hợp đồng (các khoản phạt này không thuộc các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính theo quy định của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính), sau khi bù trừ phần chênh lệch còn lại tính giảm trừ vào thu nhập khác. Trường hợp đơn vị trong năm không phát sinh thu nhập khác thì được giảm trừ vào thu nhập hoạt động sản xuất kinh doanh.

P

phuonglinhkt

Guest
7/11/09
1
0
0
37
gò vấp
sao may cai khoan thu, chi tien phat do vi pham hop dog nay ban noi mih ko hieu j het, chenh lech giua khoan thu tien phat ma khach hang vi pham voi tien ma dn minh bi phat do vi pham hp voi dn khac do ha?(tien thu do phat kh - tien bi kh phat do ha? ):024:

T

thunderstone

Trung cấp
24/3/07
105
4
18
36
Tp. Hồ Chí Minh
Đơn giản là bạn đước tính chi phí do phạt hợp đồng kinh tế vào chi phí hợp lý. Nếu công ty bạn có 711 thì bạn ghi chi phí này vào 811, còn nếu ko có 711 thì ghi vào 6428 (đây là "nôm na" cho dễ hiểu thôi nha bạn - hạch toán đúng theo quy định thì vẫn ghi vào 811). Tóm lại là bạn đước quyền cho chi phí này vào chi phí được trừ.
Văn bản hướng dẫn là TT 18 mà bên trên đã trích dẫn.

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi
Vậy theo mình hiểu ở đây là:
- Trường hợp 1: Bên mình phạt bên giao hàng lí do giao chậm hàng được 2 triều: thể hiện trên 711: 2 triệu
- Trường hợp 2: Bên mình bị phạt lí do mình giao chậm hàng: Thể hiện trên 811: 2 triệu

phải zậy hok

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Vậy theo mình hiểu ở đây là:
- Trường hợp 1: Bên mình phạt bên giao hàng lí do giao chậm hàng được 2 triều: thể hiện trên 711: 2 triệu
- Trường hợp 2: Bên mình bị phạt lí do mình giao chậm hàng: Thể hiện trên 811: 2 triệu

phải zậy hok
Đúng roài, hạch toán vào 711 hoặc 811.
Khi tính thuế TNDN thì tính vào thu nhập khác hoặc giảm trừ vào thu nhập khác (nếu có), còn nếu ko phát sinh thu nhập khác thì giảm trừ vào thu nhập hoạt động SXKD theo TT18.2011.

huongmeoluoi

huongmeoluoi

Sơ cấp
15/12/10
42
1
6
Hải Dương
Chào cả nhà!
Mình đã hiểu khoản phạt hợp đồng đó
Cảm ơn cả nhà nha@

Xem nhiều