Nợ dài hạn và vay dài hạn, khác nhau thế nào?

• Thread starter teppi135
  • Ngày gửi
T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
Vấn đề nêu lên tưởng chừng rất đơn giản, các bác cùng thảo luận và cho em xin các dẫn chứng cụ thể bằng văn bản với. Tự nhiên em ko trả lời được câu hỏi này của 1 bạn thực tập:wall:
Các bác giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Van Van

Guest
14/12/05
73
0
0
Ha Tay
Ơ thực ra thì có vấn đề gì đâu nhỉ?
Vay dài hạn là các khoản vay có thời hạn trả trên 1 năm. Còn nợ dài hạn là các khoản nợ có thời hạn trả trên 1 năm thôi.
Khác nhau chính là 1 chỉ các khoản đi vay còn 1 chỉ các khoản công nợ.

P

pham thu huong

Guest
27/3/06
1
0
0
39
Quan Hoang Mai
Một sự khác nhau chính giữa nợ dài hạn và vay dài hạn là ở chỗ nợ thì không phải trả bất kì một khoản lãi nào trong khi vay thì phải trả lãi

T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
Các bác cho em 1 ví dụ về nợ dài hạn ko phải trả lãi với. Nếu trong Hợp đồng hoặc thỏa thuận của khỏan công nợ đó là có trả lãi thì sao?

Thường thì các khỏan công nợ hay phát sinh là ngắn hạn, thế nên nói đến nợ dài hạn là việc hình dung hoặc giải thích đối với em là rất khó.

Các bác nào có ví dụ cụ thể hoặc có khái niệm trong chuẩn mực hoặc chế độ thì mách cho em nhé

P

phansipang

Guest
19/3/06
1
1
0
39
ha ni
hương a, hình như là cậu nhầm rồi hay sao ấy, nợ dài hạn hay vay dài hạn thì đều phải trả lãi cả...
nhưng theo chuẩn mực kế toán việt nam, khoản nợ phải trả hiện nay, quy định thì chỉ là khoản thuê tài sản cố định thuê tài chính., còn vay dài hạn thường là các khoản tín dụng, mà doanh nghiệp đi vay của ngân hàng, các tổ chức tín dụng,...
như vậy teppi co thể thấy được sự khác nhau giữa nợ , vay dài hạn. đó là vay dài hạn là các khoản vay bằng tiền là chủ yếu, là một khoản có tính chất tín dụng là chủ yếu, còn nợ dài hạn là những khoản vay bằng tài sản.

• Like
Reactions: Baobinhbg
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
pham thu huong nói:
Một sự khác nhau chính giữa nợ dài hạn và vay dài hạn là ở chỗ nợ thì không phải trả bất kì một khoản lãi nào trong khi vay thì phải trả lãi
sorry đã post lộn:

Nợ dài hạn: có thể không đi vay, làm thủ tục vay cũng phát sinh ví dụ: mua hàng trả chậm, trả góp
Vay dài hạn: phải đi vay rùi mới phát sinh

Sửa lần cuối:
T

thanhhao

Guest
11/4/06
4
0
0
38
hai phong
vitconlonton ơi ban ấy đang hỏi về vay dài hạn va nợ dài hạn mà

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Chủ đề "nợ" khác "vay" thế nào đã được tranh cãi từ lâu trên WKT, bạn nào có ý định tìm hiểu thêm về sự khác biệt giữa hai cụm từ này thì xin mời bỏ công ra ............ search.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA