Quyết toán thuế TNDN trong các doanh nghiệp ĐTNN

• Thread starter BinhMinhts
  • Ngày gửi
B

BinhMinhts

Guest
13/4/06
2
0
0
Hanoi, Vietnam
Chào mọi người,

Mình đang làm kế toán cho công ty liên doanh và chưa có kinh nghiệm trong quyết toán thuế. Các bạn nào có kinh nghiệm về quyết toán thuế thì chia xẻ cho mình với.
Cụ thể mình muốn biết :
1. Trước khi cán bộ thuế vào quyết toán thường có thủ tục gì không? Ví dụ như có công văn của công ty để nghị quyết toán, hay quyết định của cục thuế HN về việc đến công ty làm quyết toán chẳng hạn. Và khi nào thì bắt đầu có quyết toán thuế.
Công ty mình được miễn thuế 2 năm kể từ khi có lãi và giảm 50% 2 năm tiếp theo. Năm nay là năm thứ 2 có lãi.

2. Trình tự để cán bộ thuế vào quyết toán có được quy định ở văn bản pháp luật nào không?
3. Thông thường việc quyết toán thuế mất bao nhiêu lâu? Mấy ngày?

Bạn nào có kinh nghiệm về vụ này giúp mình với nhé.
Cám ơn nhiều nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

windfallvn

Guest
13/3/06
9
0
0
HCMC
quyết toán thuế

1/ Nếu bạn chủ động mời cơ quan thuế đến đơn vị quyết toán thuế thì có văn bản yêu cầu quyết toán thuế. nếu kg thì thôi nhưng hiện nay đang áp dụng cơ chế tự khai tự nộp nên xem đơn vị bạn có phải quyết toán thuế hay kg. Khi kiểm tra quyết toán thuế cục thuế phải có quyết định gởi cho doanh nghiệp trước và cán bộ thuế trực tiếp yêu cầu doanh nghiệp chuẩn bị hồ sơ để cơ quan thuế kiểm tra.

2/ Bạn nên xem lại việc miễn thuế nhé : Miễn thuế 2 năm kể từ năm tài chính doanh nghiệp có lãi-chứ kg phải từ năm thành lập doanh nghiệp.

3/ Trình tự về công tác thanh kiểm tra được quy định tại Nghị định 61/1998/NĐ-CP bgày 15/08/1998 về công tác thanh tra, kiểm tra đối với doanh nghiệp.

Chúc bạn trong quá trình quyết toán thuế luôn tươi cười.

N

ng_huy82

Guest
6/12/03
12
0
0
41
Vũng tàu
Truy cập trang
Bạn phải làm công văn mời Cục thuế thì họ mới vào kiểm tra, khi nào vào thì họ có thông báo.
Thời gian thì thì tùy ở mình, mình tiếp đón tốt, chứng từ đầy đủ, hỏi đâu có đó thì khoảng 2 tuần là xong rồi

B

BinhMinhts

Guest
13/4/06
2
0
0
Hanoi, Vietnam
Cám ơn các bạn đã trả lời.
Mình xin lỗi là gõ nhầm. Đúng là kể từ khi có lãi đấy. Lần đầu post bài lên hỏi cũng hơi run 1 tý :) .
Mình sẽ tìm đọc văn bản mà windfallvn chỉ dẫn. Có gì mình xin hỏi tiếp nhé.
Ai có kinh nghiệm thêm thì giúp mình với nhé.

Thanks