Lãi suất tiền vay bao nhiêu là hợp lý?

• Thread starter leminh
  • Ngày gửi
L

leminh

Guest
18/3/06
17
0
0
Ha noi
Công ty mình có một vài khoản vay ngắn hạn. Hiện tại bên mình phải vay với lãi suất là 1.5%/ tháng, với nợ quá hạn là 6%/tháng. Vậy với lãi suất như trên có được bên thuế chấp nhận khi quyết toán không? Và nếu không thì lãi suất như thế nào là hợp lý?Ai biết giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thông thường đối với các khoản vay, bên thuế chỉ chấp nhận theo lãi suất của ngân hàng, nếu khoản vay của bạn từ ngân hàng thì không có gì đáng ngại.
Theo tôi được biết hiện nay đa số các ngân hàng không áp dụng mức lãi vay và lãi quá hạn cao như vậy. Bạn xem lại!

M

Mimoza

Guest
Đúng như VTM nói đấy. Còn nữa, tại thời điểm vay mà sổ quỹ tiền mặt của bạn vẫn còn tiền thì kể cả lãi suất thấp hơn LS ngân hàng thì cũng "được" các Bác thuế bóc ra đấy.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
VTM nói:
Thông thường đối với các khoản vay, bên thuế chỉ chấp nhận theo lãi suất của ngân hàng
Với các khoản vay cá nhân, cơ quan thuế chấp nhận mức lãi suất gấp 1,2 lần (tối đa) mức lãi suất cho vay cùng thời điểm của ngân hàng thương mại mà DN có quan hệ giao dịch.

Mimoza nói:
Còn nữa, tại thời điểm vay mà sổ quỹ tiền mặt của bạn vẫn còn tiền thì kể cả lãi suất thấp hơn LS ngân hàng thì cũng "được" các Bác thuế bóc ra đấy.
Bạn cho mình xem quy định này với!

Sửa lần cuối:
H

hoabattu0901

Guest
2/3/06
73
0
6
41
Nha Trang
Nguyen Tu Anh nói:
Với các khoản vay cá nhân, cơ quan thuế chấp nhận mức lãi suất gấp 1,2 lần (tối đa) mức lãi suất cho vay cùng thời điểm của ngân hàng thương mại mà DN có quan hệ giao dịch.
Vậy cho mình hỏi ké, vay cá nhân thì cần có thủ tục vay gì cho nó hợp lý?
Đơn vị mình có đi vay 1 cá nhân, nhưng khoản tiền đó mìnhkhông đưa vào sổ sách và lãi vay trả cho người đó mình cũng bị trả ở ngoài !!!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

leminh

Guest
18/3/06
17
0
0
Ha noi
Nguyen Tu Anh nói:
Vậy thì mình nên hạch toán tất cả chi phí lãi vay phải trả vào Tk 635 rồi đến cuối năm bóc tách phần chi phí lãi vay không hợp lệ để tính lại thu nhập chịu thuế hay là chủ động bóc tách luôn phần lãi vay không hợp lệ. Nếu theo cách 2 thì mình phải hạch toán như thế nào?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

NinhVietHoa

Guest
14/4/06
15
0
0
Ha Noi
Lãi suất tối đa cho mục đích tính thuế không được vượt quá 1,2 lần lãi xuất của ngân hàng thương mại. Lãi suất quá hạn không được vượt quá 1,5 lần lãi xuất trong hạn. Do đó nếu chi phí về lãi xuất vượt khung quy định ban sẽ phải sử dụng lợi nhuận sau thuế để bù đắp phần vượt trội.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hoabattu0901 nói:
Vậy cho mình hỏi ké, vay cá nhân thì cần có thủ tục vay gì cho nó hợp lý?
Đơn vị mình có đi vay 1 cá nhân, nhưng khoản tiền đó mìnhkhông đưa vào sổ sách và lãi vay trả cho người đó mình cũng bị trả ở ngoài !!!
Bạn cần làm "Hợp đồng vay" như đối với ngân hàng. Mức lãi suất vay không quá 1,2 lần mức lãi suất của ngân hàng. Khi nào hết hạn vay, cần làm thêm "Hợp đồng thanh lý". Tội gì mà bỏ ngoài khoản chi phí đó chứ?

leminh nói:
Vậy thì mình nên hạch toán tất cả chi phí lãi vay phải trả vào Tk 635 rồi đến cuối năm bóc tách phần chi phí lãi vay không hợp lệ để tính lại thu nhập chịu thuế hay là chủ động bóc tách luôn phần lãi vay không hợp lệ. Nếu theo cách 2 thì mình phải hạch toán như thế nào?
Bạn làm theo cách nào cũng được vì cuối cùng thì vấn đề cũng phải được giải quyết. Nếu bóc khoản chi phí không hợp lý thì bạn không đưa vào chi phí tài chính nữa mà đưa vào lợi nhuận sau thuế, hạch toán như sau: Nợ TK 421/ Có TK 335.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình muốn hỏi: Quy định này lấy ra từ đâu?
NinhVietHoa nói:
Lãi suất quá hạn không được vượt quá 1,5 lần lãi xuất trong hạn.

L

leminh

Guest
18/3/06
17
0
0
Ha noi
Tú Anh cho mình hỏi luôn đi, lãi suất quá hạn mức hợp lý ,hợp lệ là bao nhiêu vậy?

N

NGOXUANLONG

Guest
10/11/05
15
0
1
HCMC
khi tiền còn dư, vẫn có thể đi vay vì đơn vị có thể sử dụng đòn cân nợ để khuyếch đại lợi nhuận trong kinh doanh

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lãi suất vay quá hạn vẫn được tính vào chi phí hợp lý. Mức lãi suất sẽ căn cứ vào điều khoản trên Hợp đồng vay.
leminh nói:
Tú Anh cho mình hỏi luôn đi, lãi suất quá hạn mức hợp lý ,hợp lệ là bao nhiêu vậy?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA