Hoá đơn giá trị gia tăng viết cho tổ chức phi chính phủ

  • Thread starter hoanguyen
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hoanguyen

Thành viên sơ cấp
4/4/06
21
0
1
35
TP Nam dinh
#1
Cả nhà ơi cho tớ hỏi với. Tổ chức phi chính phủ là tổ chức không thuộc đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng đúng không? Công ty mình thuộc đối tượng kê khai và tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì khi mình bán hàng cho tổ chức đó thì mình viết hoá đơn giá trị gia tăng cho họ. Ví dụ như hàng bán bình thường thì sẽ viết tổng giá chưa thuế là 10đ thuế giá trị gia tăng 10% là 1đ. Dòng tổng tiền ghi là 11đ. Thì khi viết cho tổ chức phi chính phủ sẽ viết là :
Cộng tiền hàng : 10đ
Thuế suất thuế giá trị gia tăng: hàng bán cho đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.
Tổng cộng tiền thanh toán: 10đ
Viết như thế có đúng không?
Gấp lắm cả nhà cho mình câu trả lời sớm sớm nhé!
Thanks!
 
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,084
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
#2
hoanguyen nói:
Tổ chức phi chính phủ là tổ chức không thuộc đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng đúng không?
Tổ chức phi chính phủ là loại hàng hóa hay dịch vụ thuộc Điều 4 luật thuế GTGT hả bạn?

LUẬT THUẾ GTGT

Điều 1. Thuế GTGT: là thuế tính trên khoản giá trị tăng thêm của HH, DV phát sinh trong quá trình từ SX, lưu thông đến tiêu dùng.

Điều 2. Đối tượng chịu thuế: là HH, DV dùng cho SXKD và tiêu dùng ở Việt Nam trừ các đối tượng quy định tại điều 4.

Điều 3. Các tổ chức cá nhân SXKD hoặc nhập khẩu HH,DV thuộc đối tượng chịu thuế GTGT là đối tượng nộp thuế GTGT.

=> Vậy là bạn đang lẫn lộn giữa đối tượng chịu thuế và đối tượng nộp thuế.
hoanguyen nói:
Cộng tiền hàng : 10đ
Thuế suất thuế giá trị gia tăng: hàng bán cho đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.
Tổng cộng tiền thanh toán: 10đ
Viết như thế có đúng không
Hỏng, viết bình thường thôi, thuế má đầy đủ.
 
Sửa lần cuối:
H

hoanguyen

Thành viên sơ cấp
4/4/06
21
0
1
35
TP Nam dinh
#3
Re: OldNTV

Cảm ơn đã phải vất vả! Hy vọng lần sau you vẫn nhiệt tình trả lời như vậy!:pepsi:
 
H

hoanguyen

Thành viên sơ cấp
4/4/06
21
0
1
35
TP Nam dinh
#4
Theo em được biết hàng bán cho đối tượng được miễn thuế giá trị gia tăng thì khi viết hoá đơn giá trị gia tăng (trường hợp người bán sử dụng HĐ GTGT) chỉ ghi dòng cộng tiền hàng (không bao gồm thuế giá trị gia tăng) và dòng thuế suất không ghi, trong hoá đơn ghi rõ là hàng bán cho đối tượng được miễn thuế giá trị gia tăng. Vậy bác nào cao kiến xin giải đáp hộ về đối tượng được miễn thuế giá trị gia tăng với.
 
T

tungson

Thành viên sơ cấp
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
#5
hoanguyen nói:
Theo em được biết hàng bán cho đối tượng được miễn thuế giá trị gia tăng thì khi viết hoá đơn giá trị gia tăng (trường hợp người bán sử dụng HĐ GTGT) chỉ ghi dòng cộng tiền hàng (không bao gồm thuế giá trị gia tăng) và dòng thuế suất không ghi, trong hoá đơn ghi rõ là hàng bán cho đối tượng được miễn thuế giá trị gia tăng. Vậy bác nào cao kiến xin giải đáp hộ về đối tượng được miễn thuế giá trị gia tăng với.

OldNTV trả lời bạn rồi đó, bạn cần phân biệt ĐỐI TƯỢNG CHỊU THUẾ GTGT và ĐỐI TƯỢNG NỘP THUẾ GTGT
 
cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
894
16
18
HCMC
#6
hoanguyen nói:
Theo em được biết hàng bán cho đối tượng được miễn thuế giá trị gia tăng thì khi viết hoá đơn giá trị gia tăng (trường hợp người bán sử dụng HĐ GTGT) chỉ ghi dòng cộng tiền hàng (không bao gồm thuế giá trị gia tăng) và dòng thuế suất không ghi, trong hoá đơn ghi rõ là hàng bán cho đối tượng được miễn thuế giá trị gia tăng. Vậy bác nào cao kiến xin giải đáp hộ về đối tượng được miễn thuế giá trị gia tăng với.
Thật ra thì.... bạn chẳng cần phải quan tâm tới bên mua của mình làm gi đâu, bạn chỉ cần làm đúng và đủ nghĩa vụ của bên mình là được rồi .
Tức là: khi bạn bán hàng hóa có thuế GTGT, thì trên hóa đơn bạn PHẢI ghi thuế GTGT, để sau này bạn còn phải kê khai thuế và nộp thuế chứ, đó là quyền lợi và nghĩ vụ của bạn mà, hi hi.
Còn cái hóa đơn đó, bạn đưa cho tổ chức kia, họ xử lý thế nào thì... "ngoài vùng phủ sóng" của đơn vị bạn.
 
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,084
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
#7
treconlt nói:
Sao lai the nhi, theo minh thi ho yeu cau the thi phai lam the chu. Nhu o cho minh nhe, ban hang cho khu che suat, ho duoc uu tien huong thue 0% nhung cho minh lai hach toan thue VAT la 10% co the la minh lai phai viet hoa don 0% day.
Mình có mấy ý trao đổi như sau:

1. Bạn không được phép xuất hóa đơn GTGT 0% trừ HHDV xuất khẩu (điều 8 luật thuế GTGT). Trong hướng dẫn thi hành thực hiện luật thuế GTGT (mình quên nghị định, thông tư mấy rồi, nhưng nếu đòi mình sẵn sàng tìm và đưa dẫn chứng) có nói rõ "nếu trong quá trình hoạt động SXKD, DN không biết hoặc không phân biệt được rõ HHDV mình đang SXKD thuộc đối tượng chịu mức thuế suất nào thì phải áp dụng mức thuế suất là 10%".

2. Nếu DN hoặc tổ chức là đối tượng được hưởng chế độ ưu tiên hoặc đặc biệt thì đã có cơ chế để DN hoặc tổ chức đó được hoàn thuế, không cần đến bạn phải xuất HĐ 0% bởi vì DN của bạn thuộc đối tượng nộp thuế GTGT tại VN, do đó nghĩa vụ của DN bạn là phải nộp đủ.

3. Làm sao một DN hoặc một nhân viên bán hàng có thể nhận ra bên mua thuộc đối tượng nào mà xuất hóa đơn theo ý họ được hả bạn. Chẳng lẽ chỉ vì một cái tên đơn vị mua và yêu cầu của người mua mà bạn xuất hóa đơn theo ý người mua sao, vậy là bạn tự chuốc họa vào thân đấy. Có thể bạn sẽ bị phạt vi phạm hành chính và sau đó là phạt truy thu.

Mặc dù biết rằng HHDV bán cho các tổ chức quốc tế, người nước ngoài để viện trợ nhân đạo, viện trợ không hoàn lại không chịu thuế GTGT.

Mặc dù biết rằng HHDV bán vào khu chế xuất được xem như xuất khẩu và chịu mức thuế suất 0%.

Nhưng mình vẫn phải thận trọng nhé. Nên trưng cầu ý kiến cơ quan thuế để xem cần phải làm gì, thủ tục gì, không thể khơi khơi mà xuất HĐ không thuế hoặc thuế 0% coi chừng lãnh đủ.

Ở chỗ mình cũng thường bán lẻ cho những cơ quan như vậy (tổ chức nước ngoài hoạt động công ích tại VN) nhưng có bao giờ họ đòi hỏi xuất hóa đơn không thuế đâu nhỉ, xuất đủ thuế bình thường thôi.
 
Sửa lần cuối:
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
283
0
0
27
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
#8
hoanguyen nói:
Cả nhà ơi cho tớ hỏi với. Tổ chức phi chính phủ là tổ chức không thuộc đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng đúng không? Công ty mình thuộc đối tượng kê khai và tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì khi mình bán hàng cho tổ chức đó thì mình viết hoá đơn giá trị gia tăng cho họ. Ví dụ như hàng bán bình thường thì sẽ viết tổng giá chưa thuế là 10đ thuế giá trị gia tăng 10% là 1đ. Dòng tổng tiền ghi là 11đ. Thì khi viết cho tổ chức phi chính phủ sẽ viết là :
Cộng tiền hàng : 10đ
Thuế suất thuế giá trị gia tăng: hàng bán cho đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.
Tổng cộng tiền thanh toán: 10đ
Viết như thế có đúng không?
Gấp lắm cả nhà cho mình câu trả lời sớm sớm nhé!
Thanks!
Dthu:10đ
Thuế GTGT:0đ
định trốn thuế hả pa
 
H

hoanguyen

Thành viên sơ cấp
4/4/06
21
0
1
35
TP Nam dinh
#9
ao2day nói:
Dthu:10đ
Thuế GTGT:0đ
định trốn thuế hả pa
Không dám đâu. Em không biết thì em hỏi vậy thôi mờ. Mà em làm theo cách của bác OldNTV nói từ hôm trước rồi. Đó là do em xem thông tư 120 ấy mờ nên em có hỏi thêm phần sau cơ. Cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ. Em không rõ là em lại hỏi các bác thông cảm. Vẫn biết là mình xuất hoá đơn như thế nhưng cứ không hiểu được là em tức anh ách khó chịu lắm. Không hỏi được thì chắc em đau đầu lắm.
 
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
283
0
0
27
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
#10
Hiểu thế này cho nét hơn
-bên bán xuất hoá đơn có thuế 11 đồng -->nộp thuế 1 đồng
-bên mua trả tiền 11 đồng ---->sau này làm thủ tục sẽ được hoàn lại 1 đồng
 
H

hoanguyen

Thành viên sơ cấp
4/4/06
21
0
1
35
TP Nam dinh
#11
ao2day nói:
Hiểu thế này cho nét hơn
-bên bán xuất hoá đơn có thuế 11 đồng -->nộp thuế 1 đồng
-bên mua trả tiền 11 đồng ---->sau này làm thủ tục sẽ được hoàn lại 1 đồng
Cảm ơn các bác. Hẹn gặp lại các bác trong đề tài khác.
 
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
404
9
0
36
HCM
#12
mình nghĩ làm gì có chuyện được hoàn, đối tượng không chịu thuế GTGT thì đâu được khấu trừ thuế GTGT ??
 
H

hoanguyen

Thành viên sơ cấp
4/4/06
21
0
1
35
TP Nam dinh
#13
darkmoon nói:
mình nghĩ làm gì có chuyện được hoàn, đối tượng không chịu thuế GTGT thì đâu được khấu trừ thuế GTGT ??
Bác ơi ở trên mọi người đã nói rồi mà. Hàng em bán thuộc đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng nhưng bán cho tổ chức phi chính phủ.
 
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Thành viên trực tuyến

  • sxconkho15
  • foggy1189
  • auyeuch

Xem nhiều